หุ้น

Nadiamode Stock

Jump to content

• Log in with Facebook Log in with Twitter Log in with Windows Live Log In with Google      Sign In   
  • Create Account

* * * * * 5 votes

พรุ่งนี้ตามข่าว slc กันต่อ

slc

• Please log in to reply
363 replies to this topic

#61 KRITTI

KRITTI

Member

• +Members

Posted 29 January 2013 - 05:33 PM

CTH หนี ไทยคม หันซบดาวเทียมดวงใหม่ เพราะให้ราคาถูกกว่า

แหล่งข่าวระดับจากบริษัท เคเบิลไทยโฮลดิ้ง จำกัด(มหาชน) เปิดเผยผ่านเว็บไซต์ไทยรัฐออนไลน์ว่า มีเจ้าของดาวเทียมที่มีพื้นที่บริการครอบคลุมประเทศไทย ลาว และกัมพูชา ติดต่อขอเข้าพบทางผู้บริหารเพื่อนำเสนอสิทธิประโยชน์ต่างๆ ให้กับบริษัท CTH นำสัญญาณภาพการแข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกส์ของประเทศอังกฤษที่ประมูลได้มาถ่ายทอดผ่านดาวเทียมดวงใหม่ พร้อมกับยื่นข้อเสนอที่น่าสนใจ โดยเฉพาะข้อเสนอด้านราคา

เงื่อนไขของไทยคม ค่อนข้างเข้มงวด เนื่องจากคิดค่าบริการสูงมากเมื่อเทียบกับหลายเจ้า และยังกำหนดให้ทำสัญญายาวถึง 10 ปี การย้ายไปใช้ช่องสัญญาณดาวเทียมดวงใหม่ของ CTH คาดว่าจะได้ข้อสรุปภายในกลางเดือนหน้า

ทีมข่าวสปริงนิวส์ ตรวจสอบไปยัง CTH พบว่า ฝ่ายบริหารอยู่ระหว่างตัดสินใจว่าจะยิงสัญญาณออกอากาศผ่านดาวเทียมดวงใด แต่มีความเป็นไปได้ที่ตอบรับข้อเสนอดาวเทียมดวงอื่น เนื่องจากดาวเทียมไทยคมมีค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง

อย่างไรก็ตามการตัดสินใจเลือกใช้ช่องสัญญาณดาวเทียม จะต้องคำนึงถึงลูกค้าด้วยเนื่องจาก CTH เป็นแพลตฟอร์มที่ออกอากาศทั้งผ่านเคเบิ้ลและผ่านดาวเทียม หากไม่ยิงผ่านไทยคม อาจต้องขยับจานรับสัญญาณเพื่อดาวเทียมดวงอื่น ผู้ชมอาจต้องปรับองศาการรับสัญญาณและเลือกใช้กล่องที่เหมาะสม

ส่วนผู้ผลิตรายการหรือคอนเทนต์ที่จะออกอากาศบนแพลตฟอร์มของ CTH อาจจะต้องเปลี่ยนมาใช้ดาวเทียมดวงเดียวกันหรือไม่ เป็นประเด็นทางเทคนิคที่จะต้องพูดคุยกันต่อไป แต่ผู้บริหาร CTH เชื่อว่า มีโอกาสที่สถานีโทรทัศน์ดาวเทียมหลายแห่ง อาจจะย้ายไปใช้ดาวเทียมดวงอื่นแทนไทยคม ด้วยเหตุผลทางด้านราคา

CTH หรือ ไทย เคเบิ้ล โฮลดิ้ง เป็นเจ้าของแพลตฟอร์มเคเบิ้ลทีวีรายใหญ่ ที่เพิ่งคว้าสิทธิ์ถ่ายทอดฟุตบอลพรีเมียร์ลีก 3 ฤดูกาล ตั้งแต่ปี 2013-2016 ของบริษัทเคเบิ้ลไทยโฮลดิ้ง จำกัด(มหาชน) หรือ CTH ที่คว้าสิทธิ์ตัดหน้ายักษ์ใหญ่อย่าง Grammy, RS หรือแม้กระทั่งเจ้าของลิขสิทธิ์เดิมที่ยาวนานถึง 10 ปี อย่าง TRUE    

• nadia, Mayfly and โสภณ ทองดี like this

#62 Mayfly

Mayfly

Member

• +Members
  • Locationยอดดอยบลูชิบ(หาย)

Posted 29 January 2013 - 05:40 PM

ถือตัวนี้มึนกับการเล่นเกมซ่อนหาของเขาเสียจริง ถ้าทุนไม่ต่ำคงเผ่นนานแล้ว มึน :wacko:

ในมุมกลับกันก็ได้ลุ้น เพิ่มสีสันให้กับชีวิต พรุ่งนี้ไม่ว่าออกหัวหรือก้อยรับได้ทั้งนั้น เพราะมันน่าจะเป็นผลดีมากกว่าเสีย

อยากให้มติผ่าน พรุ่งนี้ก็รวมพลังไปถล่ม เอ๊ย ไปโหวตนะคะ (ห้องธาราเทพจะรับไหวไหมนั่น เล็กนิดเดียว ตอนนี้เม่าเข้าเยอะนะ :lol: )

• Phong Käfer likes this
:maopal: <--- TSF

#63 nadia

nadia

Administrator

• Administrators

Posted 29 January 2013 - 05:46 PM

CTH หนี ไทยคม หันซบดาวเทียมดวงใหม่ เพราะให้ราคาถูกกว่า

แหล่งข่าวระดับจากบริษัท เคเบิลไทยโฮลดิ้ง จำกัด(มหาชน) เปิดเผยผ่านเว็บไซต์ไทยรัฐออนไลน์ว่า มีเจ้าของดาวเทียมที่มีพื้นที่บริการครอบคลุมประเทศไทย ลาว และกัมพูชา ติดต่อขอเข้าพบทางผู้บริหารเพื่อนำเสนอสิทธิประโยชน์ต่างๆ ให้กับบริษัท CTH นำสัญญาณภาพการแข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกส์ของประเทศอังกฤษที่ประมูลได้มาถ่ายทอดผ่านดาวเทียมดวงใหม่ พร้อมกับยื่นข้อเสนอที่น่าสนใจ โดยเฉพาะข้อเสนอด้านราคา

เงื่อนไขของไทยคม ค่อนข้างเข้มงวด เนื่องจากคิดค่าบริการสูงมากเมื่อเทียบกับหลายเจ้า และยังกำหนดให้ทำสัญญายาวถึง 10 ปี การย้ายไปใช้ช่องสัญญาณดาวเทียมดวงใหม่ของ CTH คาดว่าจะได้ข้อสรุปภายในกลางเดือนหน้า

ทีมข่าวสปริงนิวส์ ตรวจสอบไปยัง CTH พบว่า ฝ่ายบริหารอยู่ระหว่างตัดสินใจว่าจะยิงสัญญาณออกอากาศผ่านดาวเทียมดวงใด แต่มีความเป็นไปได้ที่ตอบรับข้อเสนอดาวเทียมดวงอื่น เนื่องจากดาวเทียมไทยคมมีค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง

อย่างไรก็ตามการตัดสินใจเลือกใช้ช่องสัญญาณดาวเทียม จะต้องคำนึงถึงลูกค้าด้วยเนื่องจาก CTH เป็นแพลตฟอร์มที่ออกอากาศทั้งผ่านเคเบิ้ลและผ่านดาวเทียม หากไม่ยิงผ่านไทยคม อาจต้องขยับจานรับสัญญาณเพื่อดาวเทียมดวงอื่น ผู้ชมอาจต้องปรับองศาการรับสัญญาณและเลือกใช้กล่องที่เหมาะสม

ส่วนผู้ผลิตรายการหรือคอนเทนต์ที่จะออกอากาศบนแพลตฟอร์มของ CTH อาจจะต้องเปลี่ยนมาใช้ดาวเทียมดวงเดียวกันหรือไม่ เป็นประเด็นทางเทคนิคที่จะต้องพูดคุยกันต่อไป แต่ผู้บริหาร CTH เชื่อว่า มีโอกาสที่สถานีโทรทัศน์ดาวเทียมหลายแห่ง อาจจะย้ายไปใช้ดาวเทียมดวงอื่นแทนไทยคม ด้วยเหตุผลทางด้านราคา

CTH หรือ ไทย เคเบิ้ล โฮลดิ้ง เป็นเจ้าของแพลตฟอร์มเคเบิ้ลทีวีรายใหญ่ ที่เพิ่งคว้าสิทธิ์ถ่ายทอดฟุตบอลพรีเมียร์ลีก 3 ฤดูกาล ตั้งแต่ปี 2013-2016 ของบริษัทเคเบิ้ลไทยโฮลดิ้ง จำกัด(มหาชน) หรือ CTH ที่คว้าสิทธิ์ตัดหน้ายักษ์ใหญ่อย่าง Grammy, RS หรือแม้กระทั่งเจ้าของลิขสิทธิ์เดิมที่ยาวนานถึง 10 ปี อย่าง TRUE    

เพิ่งเห็นข่าวที่คุณ kritti เอามาโพสอันนี้ ช่วยยืนยันคำพูดของคุณจุ้ยว่า CTH จะต้องมีถ่ายทอดผ่านดาวเทียม และดาวเทียมดวงนั้นจะไม่ใช่ไทยคม

ขออนุญาตก็อปเอาข้อความใน shoutbox ของคุณจุ้ยมาให้อ่่าน สำหรับท่านที่สนใจ

ข้อความของคุณ จุ้ย ลี

หวัดดีครับเด็กใหม่ขอแสดงความเห็น Slc
ผมได้ดูรายการช่อง nation มีกฎของ EPL พันธมิตรจะต้องไม่ใช่ผู้ที่ร่วมประมูลด้วย
ดังนั้นผมคิดว่า true rs grammy ไม่ใช่พันธมิตรหรอกครับอาจจะได้แค่บางคู่ใหญ่ๆเหมือน free tv เท่านั้น
และการที่จะมีพันธมิตรถ่ายทอด EPL จะต้องเขียนเข้าไปในแผนก่อนเริ่มประมูล
แสดงว่า CTH รู้ตั้งนานแล้วว่าใครจะเป็นพันธมิตรถ่ายทอด EPL
rs รู้สึกตกรอบแรก พร้อมๆกับช่อง7
ผมคิดว่ายังไงซะ ก็ต้องมีถ่ายทอดทางดาวเทียม100%
1.คุณวิชัยบอกเอง 2.)ผมเคยทำด้าน fiber พอรู้ครับ
และเมื่อต้นเดือนมกราคมที่ผ่านมา CTH มีการส่งสัญญาณ 16ช่องผ่านทางดาวเทียม ABS1
และมีข่าวว่าจะไม่เอาไทยคม
ซึ่งก็น่าจะจริงเพราะไทยคม 5 ช่องเต็มแล้ว
ถ้าจะรอไทยคม6 จะยิงกลางปีนี้
เกิดยิงไม่ผ่านยุ่งเลย
ดังนั้นผมคิดว่า ABS 1 ทำหัว DUO หรือก้มจานลงมาหน่อยก็ได้แล้ว
แล้วบริษัทไหนล่ะที่ควรจ้างทำดาวเทียม
live อยู่บนไทยคม5 CTH ทดลองฉายทางABS1 มา2ปีแล้ว
ไม่น่าจะใช่live
และบังเอิญร้ายกาจที่ว่า Spring news เคยอยู่บนดาว NSS6 ย้ายมาทำที่ดาว ABS1พร้อมๆกับการฮุบSpring news
อ้อมีอีกช่องที่อยู่บน ABS1 คือ nation
ตัดทิ้งไปเพราะคนทำข่าว SPRING news คือ itv เก่าทั้งนั้น
ผมมองแบบสรุปข้างต้นคือ ยังไงก็ต้องมีดาวเทียม
และน่าจะเป็นดาว ABS1 ซึ่งไม่ใช่ live
และประมูล 9000 ล้านต้องกินรวบทั้งทางเคเบิ้ลและดาวเทียม
อีกอย่างแผนพันธมิตรต้องเขียนก่อนประมูลEPL ดังนั้นไม่ใช่เรื่องที่เพิ่งจะมาทำกันไม่กี่เดือน
แค่นี้แหละครับ
มันไม่ครอบคลุมมากกว่าครับ
คุณวิชัยก็บอกเองว่าจะมีดาวเทียม
สรุปว่างานดาวเทียมแพร่ EPL SLC น่าจะได้
อย่างบางคู่ลง free tv ไม่เรียกพันธมิต
อย่าฟังที่เขาบอกครับ เขาไม่น่าจะทำได้
หมายถึงบ.ลูกสปริงนิวส์ได้งาน
แม่slc ก็ดีด้วย
ไม่ได้โดนถอดแต่ย้ายดาวครับ
จาก nss6 ไป ABS1 เพราะCTH ฮุบสปริงนิว
ผมว่ายังไงก็ต้องมีดาวเทียม ลองไปฟังเจาะข่าวเด่นดูครับคุณวิชัยแกก็ตอบว่ามีแบบอ้อมแอ้ม
cTH ทดลองออกอากาศประมาณวันที่ 7 ม.ค. 2556 ผ่านดาว ABS1 หลังจากนั้นก็จอมืด
ผมไม่คิดว่าเขาจะย้ายมาไทยคมเพราะมีเช่าดาวเทียม ABS1 อยู่แล้วนะครับ

• Mayfly and pks like this

..

#64 จุ้ย ลี

จุ้ย ลี

Newbie

• +Members

Posted 29 January 2013 - 05:55 PM

ลองไปฟังกฎของEPL ดูครับ เขาน่าจะเตรียมเรื่องพันธมิตรมานานแล้ว

• Mayfly likes this

#65 Phong Käfer

Phong Käfer

Member

• +Members

Posted 29 January 2013 - 05:55 PM

ตาม #58  #59 เห็นด้วยว่าถ้ามีข่าวไม่ดีจริง ผู้ถือหุ้นในมือมากๆ ควรจะขายด้วย วอลุ่มน่าฉุดให้ไหลกันลงไปมากกว่า 3-400 ล้านหุ้น

หลักๆ อาจจะมาจากคุณรัชนีกร บวกกับรายย่อยขายออกบางส่วน คนที่ทุนต่ำไม่ถึงบาทยังไม่น่าจะปล่อยออก คนที่ทุนตัวแม่สูงใกล้

2 บาท ส่วนมากน่าจะยังไม่คัท

ตามข้อ 2.ของคุณ nadia การจะสะสมหุ้นจนเป็นผู้ถือหุ้นอันดับหนึ่งแล้วเป็นกรรมการด้วย ต้องใช้เวลาและผ่านอะไรมาเยอะพอสมควร

การที่อยู่ๆจะลาออกจากกรรมการไปเฉยๆ และขายหุ้นหมดมือด้วย น่าจะเป็นดีลที่ win-win กันทั้งคุณรัชนีกรและผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่ของ SLC ...

และผลประโยชน์จากดีลนี้มูลค่าต้องสูงกว่า 400 ล้านบาท (จากมูลค่าหุ้นที่เปลี่ยนมือ) จากข้อมูลนี้รู้สึกว่าเป็นไปได้ที่เป็นดีลแลกเปลี่ยน

กับบริษัทอื่่นๆ  หรือเป็นไปได้มั้ยที่จะขายหมดแล้วเอาเงินไปซื้อแบบ PP ที่ 0.5x ?

#66 KRITTI

KRITTI

Member

• +Members

Posted 29 January 2013 - 07:39 PM

CTH จับมือ HP พัฒนาโครงข่าย รับชม HD ได้ 500 ช่อง

บริษัท เคเบิล ไทย โฮลดิ้ง จำกัด (มหาชน) หรือ ซีทีเอช จับมือกับเอชพี พัฒนาเครือข่ายเมโทรเน็ต (MetroNet) ขนาดใหญ่ครอบคลุมทั่วประเทศ เพื่อรองรับผู้ให้บริการเคเบิลทั่วไทย เป็นการลงทุนกว่า 2 หมื่นล้านบาท ซึ่งเป็นเทคโนโลยีเครือข่าย Fiber to Home รุ่นใหม่ แบนด์วิธสูงถึง 10 กิ๊กกะไบต์ต่อวินาที สามารถรองรับช่องความละเอียดสูงได้ถึง 500 ช่อง ทั้งยังทำให้ไทยเป็นหนึ่งในประเทศแรกๆของโลกที่ใช้ระบบใหม่ที่สุดในขณะนี้ ย้ำจุดแข็งสร้างบริการครอบคลุม ทั้งสื่อภาพและเสียง รวมถึงบริการใหม่ๆที่จะเปิดตัวอีกมากในอนาคต เช่น อินเตอร์เน็ตความเร็วสูง ,VOIP และบริการ อินเตอร์แอคทีฟต่างๆ ที่ทำให้ผู้บริโภคเปลี่ยนภาพเดิมๆของการรับสื่อในปัจจุบัน

ทั้งนี้ ซีทีเอช ได้เชื่อมโครงข่ายไปยังทุกจังหวัด โดยตั้งเป้า 7 - 10 ล้านครัวเรือน ภายในระยะเวลา 2 ปี ซึ่งในต้นปี 2556 คาดว่าไม่ต่ำกว่า 4-5 ล้านครัวเรือน โดยปัจจุบัน ซีทีเอช มีลูกค้าอยู่ 3 ล้านครัวเรือน ซึ่งการลงทุนในครั้งนี้จะทำให้ซีทีเอชมีความได้เปรียบในการแข่งขันทางธุรกิจ และมีทางเลือกใหม่ๆให้แก่ลูกค้าได้มากขึ้นและยังสร้างแรงจูงใจให้ผู้ประกอบการ ในการผลิต คอนเท้นท์ที่หลากหลาย

ปัจจุบัน ซีทีเอช มีช่องบริการอยู่ 16 ช่องรายการ และจะเปิดตัวเป็น 120 ช่องเร็วๆนี้ โดยแบ่งเป็น 30-40 ช่องความละเอียดสูง ที่เหลือเป็นช่องความละเอียดปกติ ทั้งนี้เพื่อเป็นการรองรับในส่วนของช่องบริการฟุตบอลพรีเมียร์ลีกส์ อีกด้วย โดยจะนำเสนอรูปแบบการรับชมที่แตกต่างจากปัจจุบันโดยเน้น อินเตอร์แอคทีฟ ระหว่างผู้ชมและบริการจาก ซีทีเอช ที่จะเปิดตัวรูปแบบเร็วๆนี้ ทั้งนี้ในส่วนของการวางเครือข่ายคาดว่าจะเสร็จสิ้นสมบรูณ์ภายในสิ้นปีนี้

http://www.matichon....atid=&subcatid=

#67 seismic_chet

seismic_chet

Newbie

• +Members

Posted 29 January 2013 - 08:10 PM

จับมือกับ HP แล้วมีผลกับ SLC มั้ยครับ ???

#68 nadia

nadia

Posted 29 January 2013 - 09:13 PM

มาบิ้วแฟน slc ก่อนนอน 555  :line211:  :maonosleep:

..

#69 nadia

nadia

Posted 29 January 2013 - 09:17 PM

ทำความรู้จักผู้ถือหุ้นใหญ่อันดับ 2 ของ slc  กันหน่อย

:line250: 

Attached File  สุรพล-ซีประเสริฐ.jpg   24.57KB   20 downloads

สุรพล ซีประเสริฐ นำ CTH ชนะประมูล พรีเมียร์ลีก พลิกโฉมวงการ เคเบิลทีวีไทย

ประสบการณ์ชีวิต แนวคิดที่เฉียบคม และวิสัยทัศน์ที่กว้างไกล เหล่านี้ คือสิ่งที่หล่อหลอม สุรพล ซีประเสริฐ นายกสมาคมเคเบิลทีวีแห่งประเทศไทย และรองประธานกรรมการ บริษัท เคเบิลไทย โฮลดิ้ง หรือ CTH ให้เขาสามารถยืนหยัดได้อย่างทรนง

ด้วยวัย 74 ปี ผ่านประสบการณ์ชีวิตมาอย่างโชกโชน จากการทำประมง สู่ธุรกิจ เคเบิลทีวี ทำให้เขามองเห็นถึงข้อเท็จจริงที่ว่า ทะเลมันแคบไปแล้ว การมองธุรกิจอื่น จึงเป็นสิ่งสำคัญ และ ธุรกิจเคเบิลทีวี คือสิ่งที่เขามองเห็น และพบว่า มีอะไรดีกว่าที่คิด

สุรพล ซีประเสิรฐ นายกสมาคมเคเบิลทีวีแห่งประเทศไทย เปิดเผยกับ เทเลคอม เจอร์นัล ถึงเส้นทางของเขา จากลูกน้ำเค็ม สู่ธุรกิจเคเบิลว่า เหตุผลที่เขาหักเหจากอาชีพประมง มาทำธุรกิจเคเบิลทีวีนั้น เป็นเพราะทะเลมันแคบไปแล้ว

สุรพล กล่าวด้วยใบหน้ายิ้มแย้มว่า “ผมเลิกทำประมงมา 2 ปีที่แล้วนี้เอง ผมมองว่าทะเลมันแคบไปแล้วในความคิดผม ที่ว่าแคบเพราะอะไร สมมติว่า อ่าว ก. คนที่เป็นพ่อค้าเขาจะรู้กัน ว่าการควบคุมดูแลของรัฐบาลไม่สามารถควบคุมเรือประมงที่ผู้ประกอบการเรือประมงต่อได้ ใครจะต่อก็ต่อ ทำให้เรือประมงมีเยอะเต็มไปหมด จน อ่าว ก.มันเล็กไปแล้ว ผมเคยเปรียบเรือประมงชายฝั่ง เรือประมงพาณิชย์ เรือประมงพาณิชย์ตั้งแต่ 18 เมตรขึ้นไป ถ้าใครจะต่อเรือเหล็กต้อง 20 เมตรขึ้น เวลาเราไปต่างประเทศ เราจะสังเกตไหม ประเทศเพื่อนบ้านเราเขาดูแลทรัพยากรของเขามากมายมหาศาล ประเทศไทยมีไหม”

ธุรกิจประมง คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า

เขากล่าวต่อว่า “คำว่าประมง คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า ซึ่งเป็นธรรมดาของทุกวงการ รวยก็มี เจ๊งก็เยอะ โดนจับต่างประเทศก็เยอะ เพราะว่าเราไม่มีขีดจำกัดในการควบคุมดูแล เรือประมงของเราไปกันทั่ว เวียดนาม, กัมพูชา, ปาปัวนิวกินี ทะเลไหนไปได้หมดไม่ห้ามเลย ขนาดเรือประมงจากเวียดนาม พม่า มาตกปลาไหล ที่หน้าสามร้อยยอดก็ไม่เห็นจับ แต่พอเรือไทยไปสิ โดนทันที สาเหตุเพราะประเทศไทย ณ ตอนนั้น มีอธิบดีกรมประมงที่ยังไม่แข็งแกร่งพอ ผมเคยขอตู้รถไฟเก่าๆ มาทิ้งทะเลทำปะการังเทียม ให้ปลาเข้ามาอาศัย จะช่วยให้ประมงชายฝั่งอยู่ได้ แต่ท่านอธิบดีบอกว่าเป็นมลภาวะ เพราะมีจาระบี แล้วลองไปดูที่กระบี่สิ เป็นอย่างไรบ้าง พอเอาไปทิ้ง ตอนนี้ปลาเต็มไปหมด”

สุรพล อธิบายถึงที่มาของคำว่า “ทะเลมันแคบ” ว่า “ที่บอกว่าทะเลมันแคบ ผมยกตัวอย่างสักครู่ อ่าว ก. มีขีดจำกัด เรือประมงเพิ่มเอาๆ ขนาดเรือก็เพิ่ม ขนาดเครื่องยนต์เรือก็เพิ่ม เพราะฉะนั้น อวนกว้างขึ้น เมื่อก่อนอวน 20 วา เดี๋ยวนี้อวน 50 วา เมื่อก่อน เกียร์ทดหกหนึ่ง เดี๋ยวนี้เกียร์ทดสิบหนึ่ง เกียร์ทดหกหนึ่ง คือเครื่องหมุนหกรอบ เกียร์หมุนรอบนึง แต่ถ้าเกียร์ทดสิบหนึ่ง ก็คือ เกียร์หมุนช้าขึ้น ตัวจักรใหญ่ขึ้น จากจักร 75 เป็น 110, 120 ทำให้มีแรงลากอวนใหญ่ขึ้น กล่าวคือ อุปกรณ์มีประสิทธิภาพสูงขึ้น ทำให้จับปลาได้มากขึ้น แล้ววันหนึ่ง ปลาจะหมดทะเล”

สุรพล ยังกล่าวด้วยว่า การประมงไทยทุกวันนี้ ยังต้องพึ่งพาอาศัยต่างชาติ โดยเฉพาะในปัจจัย 4 ของการทำประมง ในขณะที่เจ้าของเรือ กลับต้องแบกภาระหนี้สิน

“ผมบอกให้เลย ประมงพึ่งต้องพึ่งพาต่างชาติ มีอะไรบ้างที่เราต้องซื้อของต่างชาติมาใช้ทุกวันนี้ 1. น้ำมัน 2. เครื่องยนต์ ยี่ห้อต่างๆ 3. อุปกรณ์หาปลา Sonar Radar 4. แรงงานต่างด้าว แล้วถามว่าเจ้าของเรือมีอะไรบ้าง พอมีกำไรหน่อยก็ทำเท่ บอกว่าผมเป็นเจ้าของเรือประมง แล้วทุกคนก็จะมองว่าเจ้าของเรือประมงรวย จะไม่รวยได้อย่างไร ลำหนึ่งราคาต่อเรือเป็นสิบล้าน ต้องกู้หนี้ยืมสิน เอาที่ดินไปจำนองเพื่อหาทุนมาใช้ในการต่อเรือ เมื่อต่อเรือเสร็จแล้วก็ต้องพึ่งพา 4 ปัจจัยนี้ แล้วจะไม่ให้เขาอวดได้อย่างไร สุดท้ายผมก็มองว่าต้องพึ่งต่างชาติทั้งนั้น เดี๋ยวน้ำมันก็ขึ้นเอาๆ ผมลากมาตั้งแต่น้ำมันดีเซลลิตรละ 60 สตางค์ สุดท้ายที่ผมเลิกคือลิตรละ 19 บาทกว่า ผมก็ไปทำกิจการน้ำมันเขียว เพราะไม่ต้องเสียภาษีให้กับท่าประมงเขา เรือเล็กชายฝั่งผมก็ใช้น้ำมันม่วง ดีไหม ตอนผมทำใหม่ๆ ใครจะมาด่าผม ไม่สำเร็จหรอก ในขณะเดียวกัน น้ำมันประเทศไทยส่งออก ไม่ได้เสียภาษีให้ใครเลย ขณะที่พ่อค้าซื้อน้ำมันจากสิงคโปร์เข้ามาแอบขายให้พวกเรา เดือนหนึ่งหลายร้อยล้านลิตร ถามว่าเงินเราออกไปเท่าไร ทำไมเราไม่พัฒนาเอาเงินค่าน้ำมันส่งออกที่ไม่เสียภาษีมาให้ชาวประมงใช้ ผมต่อสู้เรื่องนี้มาตั้งแต่ พ.ศ. 2542 และทำสำเร็จเมื่อปี 2544 - 2546 ประมงไทยได้ใช้น้ำมันเขียวโดยไม่เสียภาษี”

วินาทีชีวิต มหาวาตภัยตะลุมพุก

ช่วงหนึ่งของการสนทนา สุรพล ซีประเสริฐ ได้เล่าถึงช่วงเวลาอันสำคัญช่วงหนึ่งในชีวิตของเขา นั่นคือ การรอดชีวิตจากเหตุการณ์มหาวาตภัยแหลมตะลุมพุก 25 ต.ค. 2505 ว่า “25 ต.ค. ปีนี้ คือวันครบรอบ 50 ปี ที่ผมรอดชีวิตจากเหตุการณ์ แหลมตะลุมพุก”

สุรรพล หลับตาลงครู่หนึ่ง เพื่อรำลึกถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในอดีต แล้วเล่าให้ทีมข่าว เทเลคอมเจอร์นัลฟัง ราวกับเรื่องนั้นเพิ่งเกิดขึ้นได้ไม่นาน ว่า

“จากประสบการณ์ชีวิต ผมกำลังออกเรือไปในทะเล ตอนนั้นท้องฟ้าแจ่มใสมาก ทว่า จู่ๆ มีเสียงครืนๆ ในสมัยนั้น ดาวเทียมก็ไม่มี อุปกรณ์ไฮเทคอะไรก็ไม่มี ผมก็เอากล้องทางไกลขึ้นไปส่อง ท้องฟ้าก็แจ่มแจ๋วดี แต่ ทำไมมีเสมียนรังลอยขึ้นมา (งูทะเลชนิดหนึ่ง) เดี๋ยวตัวๆ แสดงว่ามีคลื่นขนาดใหญ่ซัดมาใต้น้ำก่อน ทำให้แผ่นดินขยับเขยื้อน มันจึงลอยตัว เอ๊ะ ผมเห็นมันลอยขึ้นมา มากขึ้นเรื่อยๆ ชักผิดสังเกตแล้ว ด้วยประสบการณ์ของการออกทะเล ผมจึงบอกให้ลูกเรือเก็บอวน เอาเรือเข้า ผมสั่งให้เรือแล่นเข้า อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราช ผมก็คอยจับกล้องเพื่อดูว่าชายป่านี้มันจะเว้าหรือไม่ หากเห็นร่องน้ำชายป่ามันจะเว้า ผมก็ตั้งเข็มเลย ให้แล่นตรงเข้าไป เวลาแล่นเรือปกติใช้เวลาสองชั่วโมงครึ่ง หลังจากนั้น พอผมเก็บอวนแล้ว ผมแล่นเรือมา 40 นาที พายุมาแล้ว ซัพใส่ผมสามทีเข้าถึงท่าแพเลย พรวดๆ มันส่งเข้ามาเลย น้ำท่วมป่าเลย ชายป่าที่เห็นท่วมหมดในพายุพรวดเดียว”

เขากล่าวว่า เหตุการณ์ในครั้งนั้น หากเทียบกับพายุเกย์ หรือสึนามิแล้ว ทั้งสองอย่างหลัง รุนแรงกว่ามาก แต่ภาพที่เขาเห็นและจำติดตาในฐานะของผู้รอดชีวิตจากเหตุการณ์ครั้งนั้นคือ เมื่อพายุโซนร้อนเข้า บ้านที่ปลูกไว้บนเสา ถูกลมหอบไปหมด ทรัพย์สินเงินทอง อะไรต่อมิอะไรจมไปกับน้ำหมด หนำซ้ำยังมีแรงงานต่างด้าวตายเป็นพัน เมื่อ 50 ปีที่แล้ว มีแรงงานต่างด้าวแล้ว ธุรกิจประมงมีแรงงานเหล่านี้มานาน ส่วนใหญ่มาจากพม่า มีผสมผสาน แต่ยังไม่มากเท่าไร แต่หลังจากพายุโซนร้อนครั้งนั้น คนไทยหายเกลี้ยง กลายเป็นแรงงานต่างด้าว 90% เลย

จุดหักเห สู่เคเบิลทีวี

เขาพักไปชั่วอึดใจหนึ่ง แล้วกล่าวถึงจุดหักเห ที่ทำให้เขาตัดสินใจก้าวเท้าสู่วงการของธุรกิจเคเบิลทีวีว่า “วันหนึ่งผมไปซื้อปลาที่ชะอำ มีพรรคพวกคนหนึ่ง น้องชายเขาทำเคเบิลทีวี ก็ชวนผมไปดูเคเบิลทีวี ผมก็ไปดู ไม่ถึง 20 นาที เห็นเขามีห้องอยู่ห้องหนึ่งเป็นห้องเล็กๆ ติดแอร์เย็นเฉียบเลย มี Receiver อยู่ 10 กว่าเครื่องได้ เขาบอกว่าห้องนี้เป็นห้องหัวใจของการประกอบการเคเบิลทีวี Receiver ต้องอาศัยแอร์เย็นมากๆ เพราะมันเปิดทั้งวันทั้งคืน

ทีนี้ ผมรู้แล้ว ผมถามข้อมูลนิดๆ หน่อยๆ บังเอิญตอนนั้นผมมีปั๊มน้ำมัน ข้างๆ ผมมีห้องแถวอยู่ มีตึกอยู่ 2 คูหา ผมก็ขอเงินภรรยามา 2 ล้าน เพื่อจะเอามาลงทุน แต่ภรรยาผมไม่ให้ จะขออย่างไรก็ไม่ให้ เพราะเขากลัวว่า หากเราไปลงทุนแล้วเจ๊งจะทำอย่างไร ตอนนั้นผมจะเอาเงินทุนก้อนนั้นมาทำเคเบิลทีวี ผมมองแล้วว่าธุรกิจนี้ดีแน่นอน ฝนตกผมก็ได้เงิน แดดออกผมก็รับทรัพย์ ต่อให้มีคลื่นใหญ่ผมก็รับทรัพย์”

สุรพล กล่าวต่อว่า “ในปี 2541 ช่วงที่หนังจีนกำลังฮิตๆ พวกหนังกำลังภายใน ผมก็ชักชวนเพื่อนมาลงขัน ผมถามตรงๆ เลย ทุกคนเชื่อเครดิตผม จะเอาไหม ทุกคนเห็นด้วย บอกทำเลย เอาๆ พอมาวันหนึ่งภรรยาของผมก็เปลี่ยนใจ แล้วเราก็ทำคนเดียวที่แม่กลองก่อน เสร็จแล้ว วาจาที่เราลั่นไปแล้ว เราก็ต้องรักษาวาจานั้น เพราะเราเป็นลูกพี่ จึงเอาเขามาหุ้นด้วย แต่ไม่ใช่ที่แม่กลองนะ ไปลงหุ้นที่กระทุ่มแบน ตอนแรกทำ 16 ช่อง แล้วมา 24 ช่อง”

ผมรู้แล้วว่าติดเคเบิลแล้ว 3 5 7 9 ชัดแจ๋วเลย ปกติแม่กลองต้องใช้เสาสูง เวลาลมมาแต่ละครั้ง เสาล้มวอดวายไปตามๆ กัน สำหรับเคเบิลทีวีผม เริ่มต้นยังไม่ขายอุปกรณ์ แต่ไปซื้อเขาก่อน สายเมตรละ 35 บาท คนที่ขายอยู่นี่เป็นลูกน้องผม คนที่สนับสนุนผม บอกให้เลย ผมต้องการตอบแทนบุญคุณเขา เมตตา บันเทิงสุข รองปลัดกระทรวงพลังงานคนนี้ เขาเคยช่วยผมสนับสนุนเรื่องน้ำมันเขียว ณ วันนี้ผมต้องตอบแทนบุญคุณเขา ไปทำเคเบิลทีวีให้เขาที่นวนคร นี่คือผม”

“เริ่มต้น ผมทำที่สมุทรสงคราม ตอนหลังมาทำขยาย ที่ขยายเพราะว่าเขาต้องการให้ผมไปเป็นผู้ถือหุ้น ไปช่วยถือหุ้น เกษม อินทร์แก้ว มาทำที่นวมินทร์ ซื้อตึกให้ด้วย ผ่อนชำระดอกเบี้ยกับธนาคาร เพราะเขาจะเป็นนายกสมาคมเคเบิลทีวี เขาไม่มีเคเบิลทีวีก็ทำไม่ได้ ต้องเป็นผู้ประกอบการเคเบิลทีวี ผมก็ต้องไปซื้อให้เขาทำ”

ประสบการณ์ชีวิต ชี้นำ

สุรพล กล่าวว่า “แม้จะไม่มีความรู้ในเรื่องของช่างเทคนิค เรื่องการวางระบบสายเคเบิล แต่ผมซื้อของคนไหน เขาก็มาวางระบบ ผมก็อาศัยคำแนะนำจากเขา บังเอิญผมเป็นคนที่ประสบการณ์ชีวิตเยอะ ผมเคยเป็นผู้อำนวยการสร้างหนัง ผมยกกองถ่ายไปถ่ายที่สระบุรี พระอาทิตย์จะตกดินอยู่แล้ว แสงไม่มาสักที เพราะสมัยก่อนเวลาจะถ่ายหนังต้องเอาแสงมาตัดที่หน้า ยกกองไปถ่าย ทั้งตากล้อง รีเฟล็กซ์ ทั้งผู้กำกับ เกือบ 20 คน พระอาทิตย์จะตกดิน แสงยังไม่มาสักที ผมบอกผู้กำกับขอดูบท เพราะตอนนั้น ชุมพร เทพพิทักษ์ ยังมาไม่ถึงกองถ่าย ผู้กำกับถามว่าทำไม หนังมันโดด ผมบอกขอดูหน่อย เอามาดูปั๊บ ตอนนั้น มิตร ชัยบัญชา เป็นพระเอก เพชรา เชาวราษฎร์ เป็นนางเอก จีบเพชราที่ดอยเสือเต้น ผมคิดวิธีแก้ไขปัญหาได้แล้ว แต่ผู้กำกับเขาปฏิเสธ ผมไม่ยอม เลยแก้บท สั่งให้บทของ ชุมพร เทพพิทักษ์ ถูกนักเลงท้องถิ่นยิงตายไปเลย ฉากเดียวพอ ค่าตัว 8 พันบาท ในปี 2507 เลือดก็ไม่ได้เอาไป ยิงตูม เอามือปิดท้องไว้ก่อน วิ่งไปหาน้ำหวานมา วันนั้นเขามาแต่ก็มาสาย เขาบอกไม่ได้ดูบท พอโดนยิงเปรี้ยง เอามือปิด รีบวิ่งไปซื้อน้ำหวานมา เอ้า หงายมือ เลือดแดงเลย จบ แก้ปัญหาเฉพาะหน้า”

ช่างเทคนิคของไทย เลิศที่สุด

นายกมาคมเคเบิลทีวีฯ กล่าวต่อว่า “ในส่วนของช่างเทคนิค ไม่จำเป็นที่เราจะต้องไปจ้างช่างจากต่างประเทศที่ไหนเลย เอาช่างในเมืองไทยนี่แหละ ของเมืองไทยดีที่สุด คุณขายอุปกรณ์เคเบิลทีวีใช่ไหม คุณต้องมีช่างเทคนิคของบริษัทใช่ไหม คุณจะมาขายผม คุณต้องมาแนะนำผมใช่ไหม แค่นั้นแหละ แนะนำผม ผมก็ทำได้แล้ว แล้วคุณก็มาอยู่กับผม ผมซื้อคุณ คุณก็มาต่อให้ผม ดูว่าสัญญาณเป็นอย่างไรบ้าง ก็เท่านั้นเอง จะยากอะไรหนักหนา”

ตั้งไข่ CTH

สุรพล เล่าถึงช่วงเวลาสำคัญ ที่มีการก่อตั้ง บริษัท เคเบิล ไทย โฮลดิ้ง จำกัด หรือ CTH ว่า “วันหนึ่งมีการรวมตัวเคเบิลทีวีขึ้นมา มีการจดทะเบียน บริษัท CTH ตอนนั้น ตั้งใจว่า นายกสมาคมฯ ต้องเป็น เกษม อินทร์แก้ว ก่อน แต่ปัญหาคือ เกษมเป็นนายกสมาคมฯ ไม่ได้ เนื่องจากไม่ได้เป็นผู้ประกอบการเคเบิลทีวี ผมต้องทำให้เขาเป็นผู้ประกอบการเคเบิลทีวี ต้องช่วยเขาก่อน ผมก็ยังไม่ได้อะไรหนักหนาหรอก มาหาเพื่อนมากกว่า ปรากฏว่า 1 ปีผ่านไป CTH เริ่มง่อนแง่น เริ่มออกอาการไม่ดีแล้ว”

เขา กล่าวต่อว่า “ตอนนั้น ทุกคนมองมาที่ผม ตัวผมเองก็เลือกเข้ามาประกอบกิจการเคเบิลทีวีแล้ว เลยตัดสินใจโดดเข้ามา พอเข้าปุ๊บ หนี้สิน 28 ล้านบาท แล้ววันนั้นผมก็ถามคนที่เอาเงินให้กับ CTH กู้ประมาณ 1.5 แสนบาท ผมไปเรียกมาได้ 1.4 แสนบาท แปลงหนี้ให้เป็นทุน ผมก็ใส่เงินผมไปอีก 5 ล้านบาท ก็เป็นหนี้ประมาณ 20 ล้าน ขอพรรคพวกที่อยากจะก้าวไปพร้อมกับเรา ว่าขอคนละล้านสองล้านก่อนนะ ได้ทั้งหมด 30 กว่าล้าน หักหนี้ไปแล้ว 28 ล้าน อ้าวจะซื้ออุปกรณ์เพิ่ม ที่ประชุมบอกให้ซื้อ เอ้า จะซื้อก็ซื้อ ก็อยู่ได้ 2 เดือนกว่าๆ ต้องเพิ่มทุนแล้ว”

“ตอนนั้นผมถามว่าเอาไหม เพิ่มทุนไหม เขาก็บอก เจ๊งทำอย่างไรดี หันหน้าไปหาใครก็ปฏิเสธหมด ในฐานะที่ผมอายุ 70 กว่าแล้ว ทำไมผมต้องง้อมัน เรื่องแค่นี้ ทำอาชีพเหมือนกัน ทำไมต้องอ้อนวอนกันขนาดนี้ แล้วไม่เห็นมีความสำคัญเลย ปากบอกเจ๊ง คุณเจ๊ง พวกเราก็เจ๊งด้วย แต่เขาไม่ลงทุน ทำอย่างไรดี”

สุรพล กล่าวต่อว่า “ตอนนั้น 3 ทุ่มกว่าแล้ว ปรึกษากับ วิชัย ทองแตง บอกเขา ผมจะให้เขามาถือหุ้น CTH เอาไหม วิชัย โดดเข้ามาเลย ผมก็ว่าไป กรรมการก็เรียกประชุม กรรมการถอดหมดทุกคนเลย เป็นกรรมการ CTH นะ ถอดหมดทุกคน ให้วิชัยเป็นประธานแทนผม ผมลาออกด้วย วิชัยก็ไปเอาคนของเขาเข้ามา 3 คน ปรากฏว่าวิชัยเป็นประธาน CTH ผมทำไงล่ะ ถึงเวลาเลือกตั้งนายกสมาคมฯ แต่ผมหมดความศรัทธา กับตัววิชัยเขาก็ไม่เชื่อถือ กลัวว่าพอวิชัยมาเป็นแล้วจะดูแลท้องถิ่นไม่ได้ ให้ภรรยาเขามาขอร้องผม ผมก็ช่วย แต่บอกว่าสมัยเดียวนะ ผมก็จะปลดชราแล้ว ก็เลยเป็น 2 ปี”

สุรพล กล่าวว่า “ทางสมาคมฯ ก็แข็งแรงมาตลอด เพราะเรารวมกันทั่วประเทศ แข็งแรง และก็สามารถต่อรองภาครัฐได้หลายๆ เรื่อง ถ้าเห็นว่าไม่ถูกทาง สมาคมฯ เหมือนเป็นตัวแทนของผู้ประกอบการ ฉะนั้น ลิขสิทธิ์ส่วนใหญ่จะวิ่งมาเสนอที่สมาคมฯ แล้วให้สิทธิ์ และให้เราต่อให้กับสมาชิก ที่ผ่านมาเราไม่มีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ เว้นเสียว่า อย่างเช่นลิขสิทธิ์ฟุตบอล ต้องไปซื้อลิขสิทธิ์ เห็นไหม ถ้าสิทธิ์ทั่วไป อย่างช่องต่างๆ ต่างประเทศ ไม่ว่าจะเป็นออสเตรเลีย เยอรมนี เดี๋ยวก็ยกช่องให้เราฟรี อย่าง NHK เราได้คอนเทนต์ฟรี คอนเทนต์พวกนั้นไม่ใช่ภาพยนตร์ ไม่ใช่กีฬา พวกฟุตบอล แต่เป็นคอนเทนต์ที่เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับประเทศของเขา โปรโมตประเทศเขา”

ขณะเดียวกัน CTH เป็นเสมือนลูกของเรา เพราะพวกเราเป็นผู้ก่อตั้ง CTH ถ้าเราไม่มี CTH เราจะอยู่กันเองโดยลำพังแต่ละสถานีไม่ได้ เพราะอย่างนั้นเราต้องตั้งบริษัทขึ้นมาเพื่อซื้อคอนเทนต์ดีๆ มาให้สมาชิกของเราในสมาคม

ปะทะ ทรู วิชั่นส์

สุรพล กล่าวถึงการแข่งขันในตลาด ที่มี ทรู วิชั่นส์ เป็นคู่แข่งรายสำคัญว่า “สไตล์ของทรู จะเอ็กคลูซีฟ ไม่ว่าจะเป็น HBO หรือช่องต่างๆ เขาจะล็อกหมดเลย พวกเราก็ซื้อไม่ได้ เพราะเขาไปทำสัญญาไว้อย่างนั้น เดิม ผมเองอยู่ที่อุดรฯ ผมไม่มีกำลังจะไปซื้อ HBO อยู่แล้ว ซื้อไม่ได้ แต่ถ้าเรารวมกัน แล้วตั้งเป็น CTH ต่อไปพวกคอนเทนต์ต่างๆ มันจะมีอายุ 3 ปี 2 ปี ก็หมด ก็ต้องประมูลใหม่ อย่างพรีเมียร์ลีก เราก็ประมูลด้วย”

ล่าสุด สุรพล ซีประเสริฐ ในฐานะรองประธานกรรมการ ร่วมกับ วิชัย ทองแตง ประธานกรรมการบริหาร และ กฤษณันท์ งามผาติพงศ์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร ได้ร่วมกันนำพา CTH ให้คว้าชัยในการประมูลลิขสิทธิ์พรีเมียร์ลีกได้สำเร็จ โดยจะเริ่มตั้งแต่ฤดูกาล 2013-2014 เป็นต้นไป จำนวน 3 ฤดูกาล 4 เจ้าที่ร่วมประมูลซื้อลิขสิทธิ์ คือ ทรู วิชั่นส์ เจ้าของลิขสิทธิ์เดิม, จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่, อาร์เอส และ CTH

แนะ ผู้ประกอบการ ต้องรวมตัวสร้างอำนาจต่อรอง

สุรพล กล่าวว่า “การซื้อลิขสิทธิ์ของคอนเทนต์จากต่างชาตินั้น โดยปกติแล้ว คอนเทนต์ประเภทสารคดี Geographic จะมีหมดอายุ เขาจะส่งรายละเอียดให้เรา เราก็จะยื่นประมูล กล่าวคือฝรั่งอยากได้เงินเยอะขึ้น สู้กันเมื่อไร จาก 800 อาจจะเหลือ 200 ก็ได้ ผลประโยชน์ก็ไปอยู่ที่ต่างประเทศ เพราะคนไทยสู้กันเอง แต่ถ้าเราคุยกันได้ เราก็จะประหยัด เงินไทยจะได้ไม่ไหลออก”

เขา กล่าวต่อว่า “ที่ผ่านมา ทรู มองพวกเราเป็นคู่แข่ง ผมเองก็บอกกับ ทรู ตลอดมาว่า ทรู เอาเงินของประเทศไปโยนให้ฝรั่งโดยไม่มีเหตุผล อย่าง เอ็กซ์คลูซีฟ ไปไต้หวัน ผมซื้อ HBO 1 ปี ไม่กี่แสนบาท แต่ ทรู ไปซื้อเป็นร้อยล้าน เพราะต้องการความเป็นเอ็กซ์คลูซีฟ ไปยื่นเงื่อนไขว่าคุณห้ามขายใคร ผมก็ตั้งยอดขาย 3-4 เท่า เขาทำอย่างนี้เกือบทุกรายการที่อยู่ในมือเรา”

“อย่างที่บอก เราร่วมมือกันได้ ทรู ไปเก็บตลาดบน เราก็เก็บตลาดล่าง จากเมื่อก่อนไม่มีตัวเลือก แต่ก่อนเคเบิลในกรุงเทพฯ ยังไม่แข็งแรง เดี๋ยวนี้อยู่โซนไหน โทรไปสมัครไปสมาคมฯ ถามว่าอยู่ตรงนี้มีบริษัทอะไรดูแลอยู่ อยากรู้ก็โทรไปที่โอเปอเรเตอร์ ตอนนี้ ทรู ก็หันมาใช้ของ CTH ตั้ง 8 ช่องแล้ว เพราะคนละตลาด และกิจกรรมที่ต้องมาร่วมกันทำยังมีอีกในต่างประเทศ มันต้องร่วมมือกัน เราเองก็มีมือบริหารที่ชื่อ กฤษณัน งามผาติพงศ์ มาช่วยอีกคนหนึ่ง

ปลื้ม กสทช. ทำให้อุตสาหกรรมเป็นระเบียบ

นายกสมาคมเคเบิลทีวี กล่าวถึง การที่ กสทช. เข้ามากำกับดูแล โดยใช้ระบบใบอนุญาตว่า “ระบบใบอนุญาต จากการกำกับดูแลของ กสทช. ทำให้เรามีใบอนุญาตชัดเจนขึ้น อย่างที่ผ่านมา เราไม่มีใบอนุญาต ตอนนี้เรามีใบอนุญาตถูกต้องแล้ว ไม่อย่างนั้น มันไม่ชัดเจน เราจะทำอะไรก็เหมือนกับไม่มีกฎหมายรองรับ”

“พ.อ.ดร.นที ศุกลรัตน์ กสทช. ท่านนี้ ผมมองว่า เขาคือคนที่กำลังสร้างความเป็นระเบียบเรียบร้อยให้กับวงการเคเบิลทีวีในประเทศไทย ใครที่บอกว่ากฎระเบียบหยุมหยิมมากมาย ต่างๆ เหล่านี้ จริงๆ แล้ว คือผู้ที่เสียผลประโยชน์ สมมติทีวีดาวเทียม มีใบอนุญาตปีต่อปี มีกฎระเบียบเรียบร้อย ว่าการโฆษณาใดๆ ก็ตาม จะต้องอยู่ในขอบเขตที่ตีกรอบไว้ หากทีวีดาวเทียม ไม่ปฏิบัติตามกฎระเบียบ ก็ต้องถูกลงโทษ จากตัวอย่างนี้ ถามว่าเป็นระเบียบใช่หรือไม่”

สุรพล กล่าวต่อว่า “แต่สภาพการณ์ ณ เวลานี้ เหมือนกับจับปูใส่กระด้ง คนที่กระทำผิด แม้จะถูกเตือน แต่ก็ยังฝ่าฝืนอยู่ เพราะเขามีรายได้จากตรงนี้ แต่เขาไม่คิดถึงผลกระทบที่ประชาชนจะได้รับ”

“จากนี้ไป ปัญหาเหล่านี้จะค่อยๆ ลดลง เมื่อมีการกำหนดกฎระเบียบที่ชัดเจน สิ่งสำคัญคือ ผู้ประกอบการจะต้องมีจริยธรรม การที่ กสทช. วางกฎระเบียบ ก็เพราะต้องการช่วยผู้ประกอบการให้ดำเนินธุรกิจได้อย่างถูกต้อง” นี่คือคำกล่าวปิดท้ายของ สุรพล ซีประเสริฐ นายกสมาคมเคเบิลทีวีแห่งประเทศไทย  

• Mayfly, giant, jkn and 1 other like this

..

#70 nadia

nadia

Posted 29 January 2013 - 09:26 PM

Attached File  วิชัย-ทองแตง-สุรพล.jpg   99.4KB   58 downloads

:line103:  :line259:

ลำดับ    ผู้ถือหุ้นรายใหญ่    จำนวนหุ้น (หุ้น)    % หุ้น

1.     นางรัชนีกร จินตกานนท์    336,000,000    22.17
2.     นายสุรพล ซีประเสริฐ    184,000,000    12.14
3.     นายปุลิน จีนตระกูล    48,619,600    3.21
4.     นายจรัสพงษ์ น้ำทับทิม    36,425,800    2.40
5.     นายณัฐพัฒน์ รังสรรค์    36,200,000    2.39

• Mayfly and jkn like this

..

#71 nadia

nadia

Posted 30 January 2013 - 05:28 PM

เก็บตกจากข่าว เจอจุดน่าสังเกตอีกอย่างนึงจากข่าวข้างล่างนี้

ตอนแรกเราเข้าใจว่าพันธมิตรถ่ายทอดจะหมายถึงพวก แกรมมี่ RS TRUE ที่มีข่าวกันอยู่ว่าจะขอให้ถ่ายทอดสัญญาณผ่านเครือข่ายของตัวเอง
คือเรายังไม่เข้าใจคำจำกัดความของคำว่าพาร์ทเนอร์ที่ CTH พูดถึงสักเท่าไหร่ แต่คุณจุ้ยพูดถึงเรื่องทีวีดาวเทียมที่จะมาถ่ายทอดด้วย

เราก็ลองไล่อ่านข่าวใหม่แบบละเอียดก็พบว่า มีการพูดถึงพาร์ทเนอร์ที่เป็นทีวีดาวเทียมจริงๆ

แต่ดาวเทียมในที่นี้นอกจากอาร์เอส แกรมมี่ที่มีกล่องรับสัญญาณเป็นของตัวเอง จะหมายช่องดาวเทียมอื่นที่สนใจจะถ่ายทอดด้วยหรือเปล่า

ขณะที่ CTH อยู่ระหว่างการเจรจากับพันธมิตรหลายรายที่สนใจจะเข้ามาร่วมมือการถ่ายทอดสด แต่คงจะมีข้อมีสรุปภายหลังการตกลงเงื่อนไขและเซ็นสัญญากับทางพรีเมียร์ลีกของอังกฤษ(EPL)ในเดือน ม.ค.56 ก่อน จึงคาดว่าช่วงปลายเดือน ม.ค.56 หรืออย่างช้าต้นเดือน ก.พ.56 น่าจะมีข้อสรุปว่าจะมีพันธมิตรรายใดบ้างที่จะเข้ามาร่วมมือด้วย

"การเจรจาพันธมิตรร่วมถ่ายทอดบอลพรีเมียร์ลีก กับแกรมมี่ และอาร์เอส ทุกเจ้ามาคุยแล้ว เราเปิดกว้างขึ้นกับเงื่อนไขการเจรจา และเงื่อนที่ EPL กำหนด ซึ่งจะกำหนดให้ทราบในเดือน ม.ค.56 เจรจาอะไรก็แล้วแต่ต้องไม่ขัดกับเงื่อนไข EPL ใครที่ทำดาวเทียมมาคุยหมด ความจริงธันวาฯ นี้ก็สรุปได้แล้ว แต่สรุปแบบเอ็มโอยู ต้องเซ็นสัญญากับ EPL ก่อน"นายวิชัย กล่าว

:line158:  :line138:

วิชัย ทองแตงทุ่ม 2 หมื่นลบ.ดัน CTH ขึ้นระดับอาเซียน พร้อมแต่งตัวเข้าตลาดหุ้น

ศุกร์ที่ 4 มกราคม 2556 10:37:34 น.

"วิชัย ทองแตง"เปิดฉากดัน บมจ.เคเบิลไทย โฮลดิ้ง(CTH)เดินเกมรุกก้าวสู่ตลาด AEC ภายใน 3 ปี หลังคาดเซ็นสัญญาพันธมิตรปลายเดือน ม.ค.หรืออย่างช้าต้นเดือน ก.พ.นี้ จับมือถ่ายทอดสดฟุตบอลพรีเมียร์ลีกของอังกฤษที่เป็นหัวหอกสำคัญของธุรกิจเคเบิ้ลทีวี 120 ช่อง ตั้งเป้าขยายฐานผู้ชมอีกเท่าตัวทั่วประเทศ เตรียมพร้อมบุกตลาดต่างประเทศ ทั้งลาว กัมพูชา พม่า และมาเลเซีย เล็งร่วมมือพันธมิตรท้องถิ่น หวังสร้างเป็นอาเซียนเน็ตเวิร์ค สร้างความแข็งแกร่งของรายได้แต่งตัวเข้าตลาดหลักทรัพย์ภายในปี 58-59 หลังคาดผลประกอบการจะเริ่มพลิกเป็นกำไรได้ตั้งแต่ปีนี้

"เราต้องทำภายในประเทศให้เสร็จก่อนและมั่นใจว่าเข้มแข็ง ถ้าพวกเราเข้มแข็งแล้วเราก้าวข้ามไปต่างประเทศไม่ยาก ในปี 58 แทนที่เราจะอยู่ในเกมรับเราต้องก้าวเข้าไปเกมรุก"นายวิชัย ทองแตง ประธานกรรมการ CTH กล่าวให้สัมภาษณ์กับ"อินโฟเควสท์"ก่อนที่จะมีการเซ็นสัญญากู้เงินก้อนใหญ่กว่า 1.4 หมื่นล้านบาท จากธนาคารกรุงเทพ(BBL)ในสัปดาห์หน้า

อนึ่ง CTH เป็นผู้ให้บริการและบริหารช่องทางการสื่อสารผ่านโครงข่ายใยแก้วนำแสงที่นำเสนอหลากหลายรูปแบบของผลิตภัณฑ์และบริการที่เกี่ยวข้องกับสัญญาณข้อมูลดิจิตอล เช่น เคเบิลทีวี อินเตอร์เน็ต บรอดแบนด์ และยังให้อิสระในการเลือกใช้ เพื่อรองรับความต้องการของกลุ่มลูกค้าบุคคลและกลุ่มลูกค้าธุรกิจ ซึ่งล่าสุดสร้างความตื่นตะลึงด้วยการทุ่มเงินกว่าหมื่นล้านบาทกระชากลิขสิทธิ์ฟุตบอลพรีเมียร์ลีกจากทรูวิชั่นส์ที่เคยเป็นผู้ถือครองสิทธิมายาวนาน

นายวิชัย กล่าวว่า ลิขสิทธิ์พรีเมียร์ลีก ถือเป็นหัวใจของคอนเทนท์ที่จะช่วยจูงใจการขยายฐานผู้ชมให้เพิ่มขึ้นได้อย่างรวดเร็ว จากผู้ประกอบการเคเบิลท้องถิ่น 350 รายที่จะร่วมลงนามกับ CTH ในการเชื่อต่อโครงข่ายใหม่ภายในสิ้นปีนี้ มีฐานผู้ชม 3.5 ล้านครัวเรือน หรือประมาณ 13 ล้านคน โดยทั้งหมดจะเปลี่ยนมาใช้กล่อง Set top box ในการเชื่อมต่อระบบการรับสัญญาณทั้งลูกค้ารายเดิมและลูกค้ารายใหม่

ขณะที่ CTH อยู่ระหว่างการเจรจากับพันธมิตรหลายรายที่สนใจจะเข้ามาร่วมมือการถ่ายทอดสด แต่คงจะมีข้อมีสรุปภายหลังการตกลงเงื่อนไขและเซ็นสัญญากับทางพรีเมียร์ลีกของอังกฤษ(EPL)ในเดือน ม.ค.56 ก่อน จึงคาดว่าช่วงปลายเดือน ม.ค.56 หรืออย่างช้าต้นเดือน ก.พ.56 น่าจะมีข้อสรุปว่าจะมีพันธมิตรรายใดบ้างที่จะเข้ามาร่วมมือด้วย

"การเจรจาพันธมิตรร่วมถ่ายทอดบอลพรีเมียร์ลีก กับแกรมมี่ และอาร์เอส ทุกเจ้ามาคุยแล้ว เราเปิดกว้างขึ้นกับเงื่อนไขการเจรจา และเงื่อนที่ EPL กำหนด ซึ่งจะกำหนดให้ทราบในเดือน ม.ค.56 เจรจาอะไรก็แล้วแต่ต้องไม่ขัดกับเงื่อนไข EPL ใครที่ทำดาวเทียมมาคุยหมด ความจริงธันวาฯ นี้ก็สรุปได้แล้ว แต่สรุปแบบเอ็มโอยู ต้องเซ็นสัญญากับ EPL ก่อน"นายวิชัย กล่าว

พร้อมกันนั้น CTH ยังวางแผนซื้อคอนเท้นท์จากทั้งในและต่างประเทศเข้ามาเพิ่มเติมเพื่อให้มีความหลากหลาย รวมทั้งการ์ตูนและซีรี่ส์ ทั้งจากญี่ปุ่น สหรัฐอเมริกา  จีน เกาหลี  จากแถบยุโรป หลังจากประเดิมซื้อคอนเท้นท์จากนาวทีวี(NOW TV)ผู้ให้บริการเพย์ทีวีของฮ่องกง 3 ช่อง รวมทั้งยังมีช่องรายการข่าวหลายรายเข้ามาเสนอผ่านแพลตฟอร์มของ CTH ได้แก่ ค่ายไทยรัฐ เดลินิวส์ มติชน สปริงนิวส์ กรุงเทพธุรกิจ และเนชั่น เป็นต้น

"เราเปิดกว้างอยู่แล้ว และอยู่ระหว่างเจรจา แต่เชื่อว่าคงจะมีมากกว่าหนึ่งราย เพราะเราต้องการความหลากหลาย"นายวิชัย กล่าว

นายวิชัย กล่าวว่า ตามแผนงาน CTH จะเพิ่มช่องรายการจาก 16 ช่องในปัจจุบันเป็น 60 ช่องรายการในก.พ. 56 และจะครบ 120 ช่องภายในปี 56 ขณะที่บริษัทตั้งงบลงทุน 2 หมื่นล้านบาทสำหรับใช้ในการลงทุนวางระบบโครงข่ายและซื้อคอนเท้นท์ในช่วงปี 55-57 โดยจะเป็นส่วนของงบลงทุนในการวางระบบประมาณ 7-8 พันล้านบาท คาดว่าจะแล้วเสร็จกลางปี 56 ซึ่งแหล่งเงินทุนจะมาจากเงินกู้สถาบันการเงิน คาดว่างวดแรกส่วนใหญ่จะใช้เพื่อจ่ายค่าลิขสิทธิ์การถ่ายทอดสดฟุตบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ

ทั้งนี้ CTH ตั้งเป้าภายในปี 58 หรืออีก 3 ปีจะขยายฐานผู้ชมเพิ่มเท่าตัวขึ้นสู่ระดับ 7 ล้านครัวเรือนกระจายทั่วประเทศ จากปัจจุบันที่เครือข่ายเคเบิ้ลทีวีในเครือมีจำนวนผู้ชม 3.5 ล้านครัวเรือน หลังวางโครงข่ายดิจิตอลบรอดแบนด์ทั่วประเทศเสร็จในกลางปีนี้ โดยมั่นใจว่าจะเริ่มเห็นกำไรในปี 56 หลังขาดทุนมากว่า 2 ปี พร้อมเร่งตัวสร้างฐานธุรกิจให้แข็งแกร่งก่อนผลักดันเข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์

นายวิชัย กล่าวว่า จากการที่มีการจับมือร่วมกับผู้ประกอบการเคเบิลท้องถิ่น และร่วมใช้โครงข่ายเชื่อมต่อเป็นแพลตฟอร์มเดียวกัน จะทำให้ทุกรายมีความแข็งแกร่ง และเมื่อนโนบายรัฐผลักดันให้ประเทศเปลี่ยนเป็นระบบดิจิตอล ยิ่งทำให้การรวมตัวกันเข้มแข็งและสามารถรับกับการแข่งขันของทุนต่างชาติที่คาดว่าจะเข้ามามากหลังเปิด AEC

"มองแนวโน้มธุรกิจเคเบิลทีวีนี้สามารถเติบโตอย่างยั่งยืน และผู้ประกอบการเคเบิลท้องถิ่นแต่ละรายก็ยังเป็นผู้บริหารบริษัทตัวเองเหมือนเดิม  เพียงแต่เราหาคอนเท้นท์มาแบ่งกัน เรามีโครงข่ายที่ครอบคลุม 77 จังหวัด 900 อำเภอ"นายวิชัย กล่าว

CTH มีเป้าหมายเป็นเครือข่ายเคเบิลทีวีที่ใหญ่ที่สุดในไทย และมีแผนขยายธุรกิจไปในต่างประเทศโดยเฉพาะในอาเซียน ที่เมื่อเปิด AEC จะทำให้ตลาดคึกคักมากยิ่งขึ้น เบื้องต้นจะรุกตลาดลาว กัมพูชา พม่า และ มาเลเซีย เพื่อสร้างเครือข่ายเป็นอาเซียนเน็ทเวิร์ค

เริ่มจากการขยายลิขสิทธิถ่ายทอดสดฟุตบอลพรีเมียร์ลีกในลาวและกัมพูชา โดย CTH ได้มี 2 แนวทางคือให้ผู้ประกอบการท้องถิ่นซื้อคอนเท้นท์  หรือร่วมพัฒนาแพลตฟอร์มกับผู้ประกอบการท้องถิ่นแล้วนำเอาคอนเท้นท์พรีเมียร์ลีกไปถ่ายทอด ซึ่งขณะนี้ได้เจรจากันแล้ว ขณะเดียวที่ตลาดในเวียดนามและพม่ามองเห็นโอกาสเติบโตสูงเพราะมีจำนวนประชาการมาก บริษัทได้ศึกษาตลาด ยังไม่ได้เข้าเจรจากับผู้ประกอบการท้องถิ่น

นายวิชัย กล่าวอีกว่า ตามแผนงานบริษัทจะเข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ราวปี 58 หรืออย่างช้าในปี 59 เพื่อสร้างฐานทุนที่แข็งแรงก่อนจะขยายไปต่างประเทศ แม้ผลดำเนินงานช่วง 2 ปีที่ผ่านมาจะมีผลขาดทุนสะสมหลายร้อยล้านบาท และในปี 55 ก็ยังน่าจะขาดทุนประมาณกว่า 100 ล้านบาทก็ตาม แต่มั่นใจว่าในปี 56 จะเริ่มทำกำไรได้และจะมีกำไรต่อเนื่องต่อไป หลังจากวางระบบและขยายช่องรายการครบ 120 ช่อง

“ถ้าทำสำเร็จเราก็เป็นอันดับหนึ่งในประเทศ เป้าหมายของเราคือไม่ต้องการอยู่ในเกมรับ แต่อยากอยู่ในเกมรุกด้วย แต่รุกแล้วไปได้แค่ไหนตอนนี้เป็นเพียงจุดเริ่มต้นบนกระดาษเท่านั้น แผนเข้าตลาดฯ ก็เพื่อสร้างความแข็งแกร่งของการระดมทุนให้เรา ต้องมีโมเดล ไม่งั้นพวกเราเพิ่มทุนกันเองก็ตาย ใครจะมีเงินทุนใส่ได้พอ"นายวิชัย กล่าว

• Mayfly and giant like this

..

#72 nadia

nadia

Posted 31 January 2013 - 08:30 AM

ต้องแบ่งประเด็นเป็น 

1. สปริงนิวส์กำลังจะเปลี่ยนแปลงใหม่ - อันนี้เกิดแน่

2. วิชัย ทองแตง จะเข้ามั๊ย - อันนี้ต้องติดตาม แม้ข้อมูลหลายอย่างมันจะเชื่อมโยงทำให้เชื่อได้ว่า วิชัยจะมา ทั้งจาก

2.1 การให้สัมภาษณ์ที่บอกว่าคุยกันอยู่แต่ยังไม่ตัดสินใจ 

2.2 คำสัมภาษณ์ในวีดีโอเมื่อปีที่แล้ว ที่บอกว่าตัวเองเข้ามาลงทุนใน slc แต่กลับไม่มีชื่อวิชัย มีแต่ชื่อสุรพลเป็นผู้ถือหุ้น ??

2.3 การที่มีสุรพล ซีประเสิร์ฐ เข้ามาถือหุ้นใน slc  ล่วงหน้านานแล้ว

2.4 สุรพลมีทั้งตำแหน่งและฐานะที่เกี่ยวข้องกับวิชัย ทองแตงและ cth อย่างแยกไม่ออก

2.5 ปัจจุบัน สุรพล ได้เป็น 1 ในกรรมการมีอำนาจเซ็นของ slc ก่อนหน้านี้มีคนอื่น ไม่ใช่ทั้งสุรพลและรัชนีกรผู้ถือหุ้นอันดับ 1

แต่ช่วงปลายปี-ต้นปีที่ผ่านมีการเปลี่ยนให้ สุรพล กับ รัชนีกรเป็น 2 กรรมการที่มีอำนาจเซ็นรับรอง อนุมัติสิ่งต่างๆ ของบริษัท

แต่จู่ๆ ไม่กี่วันที่ผ่านคุณรัชนีก็ลาออกจากการเป็นกรรมการ นั่นหมายความว่าคุณรัชนีกรก็หมดอำนาจในการเซ็นหรืออนุมัติอะไรหลังจากนั้นทันที

พร้อมกับมีข่าวว่าขายหุ้นออก 2% เมื่อวันก่อน (ถ้าตัวเองยังถือหุ้นใหญ่อันดับ 1 จะยอมออกจากการเป็นกรรมการผู้มีอำนาจเซ็นหรือเปล่าตรงนี้ต้องคิดต่อ)

ตรง 2.5 อยากให้ดูดีๆ เพราะเป็นความเคลื่อนไหวภายในที่ตามกฎเกณบังคับให้ต้องเผยแพร่ต่อผู้ถือหุ้น 

ต้องพยายามประติดต่อประต่อเรื่องราวให้ได้ว่า slc กำลังจะทำอะไร ผู้ถือหุ้นอันดับ 1 ปลดอำนาจตัวเอง ในขณะที่ผู้ถือหุ้นอันดับ 2 อย่างสุรพลยังมีอำนาจเซ็นอยู่

มันเลยไปทำให้น้ำหนักในข้อ 2.1 - 2.4 ดูน่าเชื่อมากขึ้น

3. ถ้าวิชัยมา จะมาธรรมดาเหมือนมา th คือต้องการลงทุนเป็นตัวเงินอย่างเดียว หรือต้องการใช้ศักยภาพของ slc ในด้านต่างๆ ไปเสริมธุรกิจอื่นที่ตัวเองทำอยู่

4. ถ้าวิชัยโยง slc เข้ากับ cth จริง ไม่ว่าทางใดทางนึง นั่นก็คือแจ็คพ็อตทันที ส่วนสปริงนิวส์จะเปลี่ยนแปลงถือเป็นของแถม ช่วยปั่นข่าวได้อีกช่วงเดือนมีนาคม

* วันนี้ยังไม่เห็นมีเอกสาร รายงานการประชุมของเมื่อวานเลย 

ความจริงน่าจะมีตั้งแต่ค่ำเมื่อวานหรือเช้าวันนี้ หรือว่าเขาเตรียมเผยแพร่ทีเดียว ทั้งเอกสารรายงานการประชุม

และเอกสารเรื่องเพิ่มทุน รวมทั้งบอกรายชื่อว่าใครจะมาซื้อหุ้นเพิ่มทุน พร้อมทั้งแจกแจงรายละเอียดว่าจะมีการใช้เงินเพิ่มทุนยังไง

และ slc มีแผนการอะไร ผู้ร่วมทุนมีแผนการอะไร หลังจากนี้ เพราะถ้าส่งแต่เอกสารว่าประชุมเมื่อวานอนุมัติหมด แค่นั้น มันดูเหมือนขาดๆ รายละเอียดไปว่าแล้วใครจะมาเพิ่มทุน

ดังนั้นจึงเตรียมจัดชุดใหญ่ทีเดียว อาจต้องรอเวลาสักนิดในการ จัดเตรียมเอกสาร ตรวจความถูกต้อง

• Mayfly, giant and pink like this

..

#73 Mayfly

Mayfly

Member

• +Members
  • Locationยอดดอยบลูชิบ(หาย)

Posted 31 January 2013 - 10:37 AM

เมื่อวานปิดประชุมบ่ายสามโมงครึ่งส่งรายงานผลการประชุมไม่ทันหรอกค่ะ

เพิ่งขึ้นเว็บเมื่อเช้า

http://www.set.or.th...e=th&country=TH

ก็ค่อนข้างน่าผิดหวังสำหรับคนไปนั่งฟังประชุมนะคะ เพราะคิดว่าจะได้ยินความชัดเจนหรือชื่อของคนที่จะมาซื้อหุ้นเพิ่มทุน แต่กลับยังกั๊กกันต่อไป

ได้ราคา 0.535 คงไม่ต้องมาเก็บ 1.4 ในตลาดให้พอก่อนมั้ง :lol:  :lol:  หรือใจดีรอเม่าขึ้นรถ :maoincar:

• nadia and giant like this
:maopal: <--- TSF

#74 nadia

nadia

Posted 31 January 2013 - 10:41 AM

เอ๊ะ บรรทัดสุดท้าย หมายความว่าไง 555+  :maosok:

..

#75 porgorn

porgorn

Newbie

• +Members

Posted 31 January 2013 - 10:50 AM

จากที่ประชุมมาเมื่อวาน
- อีก 2 สัปดาจะมีการแจ้งได้รับงานการเช่าเครื่องสัญญา 5 ปีเครื่องของภาครัฐ

- ผมคิดว่าราคาที่ลงเพราะมีผู้ถือหุ้นมานานหลายปี ผ่านการเพิ่มทุนหลายรอบ ไม่พอใจที่ PP ได้ราคาหุ้นเพิ่มทุนที่ 0.535 ส.ต เพราะเค้ากลัวPPผู้ที่จะมาบริหารใหม่ไม่รู้จะมาทิศทางไหน เค้าอยากให้ขายที่ 1.50 บาทต่อหุ้น

-ปัจจุบันสปริงนิวมีการออกอากาศผ่านดาวเทียม ซึ่งมีมาเก็ตแชร์ค่าโฆษณาทั้งตลาดอยู่ที่ 4พันล้านบาท และมีการเติบโตของบริษัทปี54 50% ปี 55 ประมาณ 30% ก็น่าเป็นที่พอใจ แต่ผู้บริหารมองว่าตลาดทีวีดาวเทียมมันเล็กกว่า ตลาดทีวีทั่วไปที่มีมาร์เก็ตแชร์ทั้งอยู่ที่ 6 หมื่นล้านบาท  จึงอยากเปลี่ยนแปลงรูปแบบการออกอากาศเป็นแบบทีวีดิจิตอล แจ้งต่อว่าการลงทุนนี้มีการใช้เงินจำนวนมากเราไม่าสามารเดินไปคนเดียวได้ ต้องพันธมิตรในการปรับเปลี่ยนเป็นการส่งผ่านไฟเบอร์ออปติก (คำว่าไฟเบอร์ออฟติกทำผมสะดุ้งเลย)

- ผู้บริหารแจ้งว่าธุรกิจที่มีต้นทุนคงที่สูงอย่างสปริงนิว ยิ่งรายได้เพิ่มสูงขึ้น สัดส่วนกำไรจะเพิ่มสูงขึ้นตามไปด้วย

แต่อย่างคุณ Mayfly บอกไว้ว่าอยากได้ยินความชัดเจนหรือชื่อของคนที่จะมาซื้อหุ้นเพิ่มทุนมากกว่า

• nadia, Mayfly, giant and 2 others like this

#76 nadia

nadia

Posted 31 January 2013 - 11:10 AM

:line110:  :line216:

ขออนุญาตนำข้อความใน shoutbox ที่คุณจุ้ยกับคุณ jkn แลกเปลี่ยนข้อมูลกันเรื่องดาวเทียมและการถ่ายทอดสัญญาณของ cth และ สปริงนิวส์
เผื่อใครที่สนใจในเรื่องนี้จะได้รู้ไว้เป็นข้อมูลประกอบ เป็นการพูดต่อจากเรื่องช่องสัญญาณดาวเทียมที่จะใช้ถ่ายทอดสดฟุตบอลพรีเมียร์ลีกเมื่อวาน

ข้อความของคุณจุ้ย

เท่าที่รู้ตอนนี้กล่องสำหรับเคเบิ้ลทีวีของCTH มาแล้วทยอยติดให้ลูกค้าเก่าอยู่
(30 January 2013 - 04:26 PM)  มีแค่นี้เองครับ
(30 January 2013 - 04:31 PM)  ลองดูกราฟ 1 นาทีครับ
(30 January 2013 - 04:53 PM)  แปลกใจว่า SLC เพิ่มทุน 1500 ล้านเพิ่มขึ้นเท่าตัวนี่ยังไม่รู้จะขายให้ใครอีกเหรอ
(30 January 2013 - 04:58 PM)  อืม แล้วผมคิดว่าSLC คงยื้อไม่ได้นานแล้วล่ะ
(30 January 2013 - 04:58 PM)  ถ้า CTH เปิดตัวเป็นเจ้าอื่น อุบไปก็ไม่มีประโยชน์
(30 January 2013 - 05:07 PM)  งานนี้ผมขอดูหน้าไพ่ SLC
(30 January 2013 - 05:08 PM)  ผมเชื่อว่าต้องมีการวางแผนมานานแล้วตั้ง 2-3 ปีที่แล้ว
(30 January 2013 - 05:08 PM)  เพราะเขาต้องเขียนลงไปในแผนเสนอต่อ EPL
(30 January 2013 - 05:09 PM)  ตอนนี้ถ้าหากจะเอา RS true grammy คงไม่ได้แน่นอนแล้ว
(30 January 2013 - 05:09 PM)  เพราะเป็นผู้ร่วมประมูล
(30 January 2013 - 05:12 PM)  เขียนไว้ก็ต้องห้ามประมูลครับ มันจบตั้งแต่ประมูลแพ้แล้ว
(30 January 2013 - 05:12 PM)  เพราะป้องกันการฮั้วประมูล
(30 January 2013 - 05:13 PM)  มีอีกอย่างคือจะไปจอยกับบริษัทนอกตลาด โดยไม่สนการระดมทุน
(30 January 2013 - 05:15 PM)  ถ้าขอนอกรอบก็ต้องเสียเพิ่มจากที่ประมูลเป็นแมทๆไปครับ
(30 January 2013 - 05:15 PM)  คิดว่าถ้าทรูจะเอา CTH ก็ต้องส่งหนังสือไปขอ แล้วให้ true จ่ายเอง
(30 January 2013 - 05:17 PM)  สมมติ CTH จะจับมือกับ true วิธีที่ดีที่สุดคือ true ไม่เข้าประมูล เขียนแผนงานว่าจะเป็นพันธมิตรกันก็ไม่ต้องเสียอะไรเพิ่ม
(30 January 2013 - 05:17 PM)  การถ่ายทอดต้องมีลง free tv แต่ไม่ทุกแมทครับ
(30 January 2013 - 05:18 PM)  เพราะเป็น must have ที่บังคับโดย EPL
(30 January 2013 - 05:18 PM)  ก็เพื่อให้ EPL ติดตลาดนั่นแหละครับ
(30 January 2013 - 05:18 PM)  CTH ก็สามารถเก็บค่าโฆษณาได้ครึ่งๆกับ free tv
(30 January 2013 - 05:19 PM)  กรณี slc ถ่ายทอด EPL ก็ต้องเขียนในแผนก่อนเริ่มประมูลเพื่อให้กรรมการพิจจารณา
(30 January 2013 - 05:20 PM)  แล้วหากประมูลชนะ SLC ก็จะเป็นพันธมิตรร่วมถ่ายทอด
(30 January 2013 - 05:20 PM)  แต่หลักการคือพันธมิตรนั้นจะต้องไม่ร่วมประมูลด้วยครับ
(30 January 2013 - 05:21 PM)  ตอนนี้พันธมิตรของ CTH ก็คือใครก็ได้ที่ไม่ร่วมประมูล
(30 January 2013 - 05:21 PM)  หรือไม่มีใครเป็นพันธมิตรเราจะทำคนเดียว
(30 January 2013 - 05:22 PM)  เท่าที่ฟังมาหลายครั้งจะมีแมทใหญ่ที่ EPL ต้องการให้แพร่ภาพมากที่สุด น่าจะ แมทแมนยูไรพวกนั้น
(30 January 2013 - 05:24 PM)  ถ้าดูความสัมพันธ์ของกรรมการที่เปลี่ยนใหม่ใน SLC ก็เกี่ยวข้องกับเลือด CTH หรือ TH
(30 January 2013 - 05:30 PM)  เหตุบังเอิญเยอะไปหมด
(30 January 2013 - 05:30 PM)  ที่ไม่บังเอิญด้วยมีแค่ราคาหุ้น
(30 January 2013 - 05:34 PM)  ป่าวครับ หมายถึงทุกอย่างมันชี้ไปที่ SLC แต่ราคาหุ้นมันกลับไปทำแบบนั้น
(30 January 2013 - 05:35 PM)  อย่าง TH กว่าจะรู้ว่าพี่วิชัยแกเข้ามาเพิ่มทุน ราคาออกข้างตั้งนานแล้ว
(30 January 2013 - 05:36 PM)  ก็เลยซื้อดักก่อน ถ้าออกมาผมแพ้ ก็ยอมแต่โดยดีครับ
(30 January 2013 - 05:38 PM)  คิดว่า CTH ก็ก้นร้อนแล้วครับ เพราะถ้าลีลาไม่ยอมสรุปเท่ากับนั่งเผาเงินเล่นทุกวัน
(30 January 2013 - 05:38 PM)  20000 ล้านดอกเบี้ยเท่าไหร่นะ
(30 January 2013 - 05:39 PM)  ราคานี่แล้วแต่จะมองครับ สำหรับผมหาก CTH มาจริงแค่นี้ยังถูกครับ
(30 January 2013 - 05:39 PM)  อ่อแพ้ เกมรายใหญ่เค้าน่ะครับ
(30 January 2013 - 05:40 PM)  ตอนนี้เท่าที่ผมทราบ กล่องที่จะเปลี่ยนให้ลูกค้าเก่ามาตั้งแต่ 17/1 แล้ว
(30 January 2013 - 05:41 PM)  คิดว่าน่าจะพร้อมสำหรับลูกค้าที่สมัครใหม่แล้วนะครับ
(30 January 2013 - 05:43 PM)  กล่องลูกค้าเก่าเป็นสายครับ
(30 January 2013 - 05:45 PM)  เรื่องดาวเทียมนี่ผมไม่ค่อยห่วง คิดว่ามีแน่นอนนะครับ
(30 January 2013 - 05:45 PM)  เพราะCTH ก็บอกเองว่ามี คุณวิชัยก็บอก
(30 January 2013 - 05:45 PM)  แต่ที่ห่วงคือใครทำ
(30 January 2013 - 05:48 PM)  ถ้าหากซื้อก็เป็นเจ้าของ SLC และ สปริงนิว
(30 January 2013 - 05:48 PM)  ถ้าสปริงนิวได้ถ่ายทอดก็กินรวบทั้งเคเบิ้ล และดาวเทียม
(30 January 2013 - 05:49 PM)  ผลประโยชน์ลงตัวกว่านะผมว่า
(30 January 2013 - 05:51 PM)  อีกอย่างงาน CTH ในอนาคตคือ triple play ดูผ่านคอม ipad iphone และโทรทัศน์อัฉริยะ(ต่อเนทได้)
(30 January 2013 - 05:51 PM)  เคยพูดว่าสั่งซื้อสินค้าแค่เอา ipad ไปแต่จอโทรทัศน์ก็ซื้อได้
(30 January 2013 - 05:52 PM)  ทั้งหมดนี้ต้องเขียนโปรแกรม SLC ก็เป็น solfware house อยู่ด้วย
(30 January 2013 - 05:56 PM)  ใช่ครับเห็นว่าระหว่างดูสามารถchatได้ด้วยสดๆ
(30 January 2013 - 05:57 PM)  ถ้าหากเป็นแบบนี้SLCก็น่าจะลงตัวที่สุดยกเว้นไปเอาบริษัทนอกตลาด
(30 January 2013 - 05:58 PM)  ซึ่งพ่อมดตลาดหุ้นไม่ควรทำเช่นนี้นะ
(30 January 2013 - 05:59 PM)  เห็นว่าใช้มา2-3ปีแล้ว
(30 January 2013 - 05:59 PM)  และต้นเดือนมกราก็ยังทดลองออกอากาศอยู่
(30 January 2013 - 06:00 PM)  เห็นเค้าว่าทำหัวDUOจะรับได้ทั้งไทยคม5และABS1
(30 January 2013 - 06:01 PM)  Fvvyoouhw,jmik[
(30 January 2013 - 06:01 PM)  โออันนี้ไม่ทราบคงต้องหาข้อมูลเพิ่ม
(30 January 2013 - 06:04 PM)  เรื่องสัญญาหมดนี่ข้อมูลจากไหนหรือครับ
(30 January 2013 - 06:06 PM)  สปริงนิวก็ต้องตามCTHนั่นแหละครับไปไหนไปนั่น
(30 January 2013 - 06:06 PM)  อีกอย่างหัวduoอาจจะไปทำก้มจานไปเลยแต่contentของcthต้องดีจริงคนถึงยอมก้มจาน
(30 January 2013 - 06:07 PM)  สปริงนิวโดนรวมกับCTHครับ
(30 January 2013 - 06:08 PM)  
(30 January 2013 - 06:10 PM)  ผมเข้าไปในบอร์ดดาวเทียมเห็นเขาคุยว่าสปริงนิวจะย้ายจากnss6ไปabs1
(30 January 2013 - 06:10 PM)  เรื่องนี้เขาโพสประมาณ2ปีได้แล้ว
(30 January 2013 - 06:16 PM)  เรื่องดาวเทียมผมไม่ทราบจริงๆ ลองหาดูเห็นช่างคุยกันว่าย้ายแล้วจาก nss6 ไป abs1
(30 January 2013 - 06:17 PM)  ดูวันที่เป็นเวลาเดียวกับที่ CTH เซ็นสัญญากับ สปริงนิวพอดี
(30 January 2013 - 06:19 PM)  อีกอย่างที่ไม่เข้าใจ CTH ไปเซ็น เอาสปริงนิวเสียเงินแล้วปล่อยฟรีเพื่ออะไร
(30 January 2013 - 06:20 PM)  แสดงว่าข้อมูลผมผิดสิ
(30 January 2013 - 06:23 PM)  ตอนนี้หมายความว่าไม่ว่าดาวไหนก็ดู สปริงนิวได้ใช่ไหมครับ
(30 January 2013 - 06:25 PM)  แล้วดูผ่าน abs1 ได้ไหม
(30 January 2013 - 06:30 PM)  ได้ครับ เพราะผมก็ตามอ่านการวิเคราะห์ของคนในบอร์ดดาวเทียมอยู่
(30 January 2013 - 06:30 PM)  แต่ไม่ได้เข้าใจอะไรมากนัก
(30 January 2013 - 06:34 PM)  แต่เห็น link ที่ให้มามันอยู่ abs1 ไม่ใช่เหรอ
(30 January 2013 - 06:35 PM)  CTH น่ะ
(30 January 2013 - 06:38 PM)  ความจริงแล้วถ้าไปไทยคม ก็ต้องไทยคม5นะครับแล้วต้องเช่าช่องด้วยนะผมคิด
(30 January 2013 - 06:38 PM)  ไม่น่าจะเสี่ยงกะไทยคม6
(30 January 2013 - 06:40 PM)  แล้วหากเช่ากะ live จะแพงกว่าเช่าไทยคมโดยตรงรึป่าว

:maoshopping:  :maoincar:

ข้อความของคุณ jkn

(30 January 2013 - 03:30 PM)  <p>มารอลุ้นด้วยคน ฮิๆๆ</p>
(30 January 2013 - 03:44 PM)  <p>ขอบคุณ คุณ Por คร้าบ</p>
(30 January 2013 - 05:58 PM)  ตอนนี้ที่ CTH ใช้ดาวเทียม ABS1 ใช้สำหรับทำ contribution feed ให้เคเบิ้ลตามต่างจังหวัดนานแล้วครับ
(30 January 2013 - 05:59 PM)  แล้วคนดูในเมืองไทยที่หันจานไปรับ ABS1 มีน้อยมาก
(30 January 2013 - 05:59 PM)  อีกอย่าง content ของ CTH บน ABS1 ก็ถูกเข้ารหัสไม่สามารถรับชมได้ถ้าไม่มีกล่องเฉพาะ
(30 January 2013 - 06:00 PM)  และสัญญาบน ABS1 ของ CTH จะหมดในเดือนสองเดือนนี้แล้ว
(30 January 2013 - 06:01 PM)  เลยคิดว่า CTH ไม่น่าจะหาลูกค้ามาดู EPL บน ABS1 แน่ๆ เพระาส่วนใหญ่คนติดจานจะรับดาวเทียมไทยคม กว่าร้อยละ 90
(30 January 2013 - 06:02 PM)  เรื่องการทำหัว DUO ไม่ง่ายครับ ต้องอาศัยช่างที่ชำนาญ
(30 January 2013 - 06:02 PM)  ไม่งั้นสัญญาณเน่าตั้งแต่ฝนตั้งเค้า ยังไม่ตกดีด้วยซ้ำ
(30 January 2013 - 06:03 PM)  CTH คงลุยทั้ง เคเบิ้ลทีวี และ ทีวีดาวเทียมแน่ๆ
(30 January 2013 - 06:06 PM)  แต่ผมไม่เห็นมีช่อง spring news บน ABS-1 น่ะ
(30 January 2013 - 06:06 PM)  

http://www.lyngsat.com/ABS-1.html

(30 January 2013 - 06:06 PM)  ลองไปดูตาม link ครับไม่มีช่อง spring บนดาวเทียม ABS-1
(30 January 2013 - 06:07 PM)  แต่เรื่องของสัญญาของ CTH ที่ใกล้จะหมดบน ABS-1 ผมได้ข่าวจากแหล่งข่าวที่เชื่อถือได้ในวงการนี้ครับ
(30 January 2013 - 06:08 PM)  ปกติการทำ DUO สำหรับดาวเทียม 2 ดวง ควรห่างกันไม่เกิน 2 องศา
(30 January 2013 - 06:11 PM)  ไทยคมอยู่ 78.5 ส่วน ABS1 อยู่ 75 องศาในทางปฎิบัติมันยากมากครับที่จะทำให้รับได้ทั้งสองดวง โดยได้สัญญาณที่ดี
(30 January 2013 - 06:11 PM)  ตอนนี้เคเบิ้ลตามต่างจังหวัดรับ sping ผ่านทางไทยคม c-band ซึ่ง free to air อยู่แล้วครับ
(30 January 2013 - 06:12 PM)  ดังนั้น CTH จึงไม่จำเป็นต้องเอา spring ไปออกบน abs1 อีกที
(30 January 2013 - 06:14 PM)  ใจลึกๆผมยังคิดอยู่ว่า CTH ต้องใช้ ประโยชน์จาก SLC แน่ๆตามที่คุณ Nadia บอกไว้เพราะ slc ทำด้านซอฟแวร์ และวางระบบไอทีด้วย
(30 January 2013 - 06:17 PM)  ผมก็คิดอย่างนี้เหมือนกัน
(30 January 2013 - 06:18 PM)  ผมหมายถึงใช้ SLC เป็นทางลัด
(30 January 2013 - 06:19 PM)  spring ยังอยู่บน NSS6 ครับ ตามลิงค์นี้ 

http://www.lyngsat.com/NSS-6.html

(30 January 2013 - 06:22 PM)  ผมว่า CTH คงไม่ปล่อยฟรี spring แต่คงใช้ spring เป็นช่องทางการโฆษณา ทำการตลาด เพราะ spring มีทั้งบนดาวเทียม ไทยคมกับ NSSซึ่งครอบคลุมคนที่ใช้จานเล็ก ในการดูทีวีผ่านดาวเทียม
(30 January 2013 - 06:23 PM)  ซึ่งการเอา EPL ไปทำโฆษณา ทำการตลาด แล้วออกดาวเทียม สองดวงผ่าน spring ที่ครอบคลุมได้กว้างขนาดนี้ก็คุ้มน่ะ
(30 January 2013 - 06:24 PM)  ใช่ครับทั้ง ไทยคม และ nss6
(30 January 2013 - 06:24 PM)  แต่ ABS1 ไม่น่ามี เพราะจาก link ที่มีไม่ได้บอกไว้
(30 January 2013 - 06:25 PM)  CTH คงขายผ่าน เคเบิ้ล และ ผ่านดาวเทียมโดยทำกล่องออกมาขาย คล้าย GMM ขายกล่องช่วง ยูโร
(30 January 2013 - 06:26 PM)  ถ้า CTH จะเอา EPL ไปออกบน ABS1 ก็คงเหนื่อยเพราะน้อยคนที่หันจานไปดาวดวงนี้มีแต่ เคเบิ้ลตาม ตจว. ครับ
(30 January 2013 - 06:28 PM)  ถ้าจะเอา EPL ไปออก ABS1 ก็คงเป็นแค่ feed ไปเคเบิ้ลตจว. และเข้ารหัสไว้คนอื่นแอบดูไม่ได้ แต่ตามเคเบิ้ลตจว.ที่มีกล่องของ CTH ถึงจะรับไปได้
(30 January 2013 - 06:29 PM)  ช่วยกันวิเคราะห์ครับ จะได้จับทางCTHถูก มีอะไรก็มาแชร์กัน
(30 January 2013 - 06:32 PM)  อยากทราบเรื่องดาวเทียมก็ถามได้ครับเพราะเพื่อนผมก็อยู่ในวงการนี้ ก็พอได้ข้อมูลบ้าง
(30 January 2013 - 06:33 PM)  @nadia CTHก็ออกบนไทยคมไงครับ
(30 January 2013 - 06:33 PM)  ตอนนี้ก็มีอยู่
(30 January 2013 - 06:38 PM)  @ nadia ใช่ครับ CTH ขึ้นดาวเทียมดวงไหนก็ได้
(30 January 2013 - 06:40 PM)  ปกติเคเบิ้ลจะเอารายการฟรีที่อยู่บนไทยคมมาป้อนให้สมาชิกยกเว้นรายการที่ต้องเสียเงินซื้อโดยสมาคมอาจจะส่งผ่าน ABS แล้วเข้ารหัสไว้เพื่อให้เคเบิ้ลส่งให้สมาชิกชม
(30 January 2013 - 06:40 PM)  ไทยคมยังมี ไทยคม 4 อยู่อีกครับ
(30 January 2013 - 06:42 PM)  เช่ากับ live แพงกว่าเช่าตรงจากไทยคม เพราะ live เป็น ผู้เช่าช่วงอีกที
(30 January 2013 - 06:47 PM)  ใช่ครับ หลายอย่างมันเชื่อมกัน
(30 January 2013 - 06:51 PM)  ผมว่าทาง CTH คงหวังจะให้ SLC มาทำระบบ OTT ให้กับ content ของตัวเอง เพราะ SLC สามารถทำได้ "OTT หมายถึงการเอา หนึ่งคอนเทนตไปออกหลายๆแพลตฟอร์มเช่นออก IPTV, IPAD, ANDROID, WEB โดยการเก็บเงินค่ารับชม"
(30 January 2013 - 06:53 PM)  ถ้าคิดตามสถานะการณ์เลวร้ายสุดอย่างทีว่ามา เม่าอย่างผมคงตกดอยตายก่อน 555
(30 January 2013 - 06:56 PM)  อันนี้สงสัยต้องกลับไปคิดต่อ ตอนนี้ขอตัวกลับบ้่านก่อนหล่ะ ค่ำๆค่อยมาวิแคะต่อ 555

:maodeeda:

ข้อความของเรา

ต้นกุมภาพันธ์ CTH จะเปิดตัวพันธมิตรในการถ่ายทอดฟุตบอลพรีเมียร์ลีก
(30 January 2013 - 05:02 PM)  ตอนแรกเราเข้าใจว่าพันธมิตรถ่ายทอดจะหมายถึงพวก แกรมมี่ RS TRUE ที่มีข่าวกันอยู่ว่าจะขอให้ถ่ายทอดสัญญาณผ่านเคครือข่ายของตัวเอง
(30 January 2013 - 05:03 PM)  นั่นคือพันธมิตร ส่วนพวกเน็ตเวิร์ค ระบบอื่น ดาวเทียม อะไรพวกนี้ อยู่ในส่วนของงานเบื้องหลัง ไม่ใช่พาร์ทเนอร์
(30 January 2013 - 05:06 PM)  คือเรายังไม่เข้าใจคำจจำกัดความของคำว่าพาร์ทเนอร์ที่ CTH พูดถึงสักเท่าไหร่
(30 January 2013 - 05:07 PM)  
(30 January 2013 - 05:33 PM)  อ่านข่าวซ้ำพบว่า CTH พูดถึงดาวเทียมด้วยนะ ไม่ใช่เฉพาะทรู แกรมมี่ อาร์เอส
(30 January 2013 - 05:33 PM)  "การเจรจาพันธมิตรร่วมถ่ายทอดบอลพรีเมียร์ลีก กับแกรมมี่ และอาร์เอส ทุกเจ้ามาคุยแล้ว เราเปิดกว้างขึ้นกับเงื่อนไขการเจรจา และเงื่อนที่ EPL กำหนด ซึ่งจะกำหนดให้ทราบในเดือน ม.ค.56 เจรจาอะไรก็แล้วแต่ต้องไม่ขัดกับเงื่อนไข EPL ใครที่ทำดาวเทียมมาคุยหมด ความจริงธันวาฯ นี้ก็สรุปได้แล้ว แต่สรุปแบบเอ็มโอยู ต้องเซ็นสัญญากับ EPL ก่อน"นายวิชัย กล่าว
(30 January 2013 - 05:38 PM)  แพ้อะไรกันคุณจุ้ย มาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันเฉยๆ  
(30 January 2013 - 05:42 PM)  อ้อมแอ้มเชียว ไม่ยอมปฎิเสธ
(30 January 2013 - 05:47 PM)  คุยแล้ว แต่ไม่รู้จะซื้อดีปล่าว
(30 January 2013 - 05:54 PM)  triple play มี 1. บอร์ดแบนด์ ftth 2. เคเบิ้ลทีวี 3. voice ด้านเสียง
(30 January 2013 - 05:56 PM)  slc ทำด้านซอฟแวร์ วางระบบไอที ความจริงถ้าเทค slc ก็ได้ทั้ง 1. ส่วนดาวเทียมสำหรับถ่ายทอด 2. ด้านซอฟแวร์เพื่อไปเสริมระบบ สมาร์ททีวี ที่กำลังวางเคเบิ้ลอยู่ในขณะนี้แบบที่คุณจุ้ยว่า
(30 January 2013 - 06:04 PM)  อ้าวแล้ว springnews จะต่อสัญญาหรือเปล่า
(30 January 2013 - 06:04 PM)  ก็คงต้องต่อสิ ไม่งั้นช่องสปริงนิวส์จะทำยังไง เนอะ
(30 January 2013 - 06:32 PM)  ถ้า cth ไม่ออก abs1 แล้วจะไปออกไหน ก็ตอนนี้ช่องต่างๆ ของ cth ก็ออกบน abs1 อยู่แล้ว
(30 January 2013 - 06:34 PM)  ลิงก์ที่บอกว่าเซ็นสัญญาซื้ออะไรมาแล้วจาก สปริงนิวส์ นั่นเป็นเพียงแค่สัญญาให้ช่องสปริงนิวส์ออกอากาศผ่านเครือข่ายของ cth ได้ไม่ใช่เหรอ ก็เหมือนช่องดาวเทียมอื่นๆ อยากออกอากาศบนเครือข่ายนี้ก็ต้องไปเซ็ญสัญญา
(30 January 2013 - 06:35 PM)  @jkn หมายถึงรายการอื่นๆ รายการปกติของ cth ในตอนนี้ก็อยู่บน abs1 หรือเปล่า มีช่องสัญญาณอยู่แล้ว
(30 January 2013 - 06:36 PM)  แต่ cth เขาทำเคเบิ้ล เขาอยู่ดาวเทียมไหนก็ได้มั๊ง เพราะก็ยิงลงภาคพื้นดินแล้วให้ สมาชิก cth ตามจังหวัดต่างๆ ปล่อยผ่านเคเบิ้ลท้องถิ่นอีกที
(30 January 2013 - 06:41 PM)  กราฟจากเว็บ hoonyai เอามาให้กำลังใจแฟนๆ slc 55+  จะเลื้อยขึ้นหรือจะเลื้อยลงไม่รู้ ดูไม่เป็น
(30 January 2013 - 06:45 PM)  เรื่องจะเอาไปทำอะไร เกี่ยวกับ สปริงนิวส์ มัียยังไม่แน่ชัด แต่ปัจจัยอื่นมันยังเชื่อมโยงกันอยู่ เช่นผถห. slc ความเกี่ยวข้อง คำสัมภาษณ์จากข่าว และอื่นๆ อาจมาเพิ่มทุน แต่ยังไม่รู้ว่ามีแผนจะใช้ประโยชน์ด้านไหนจาก slc บ้าง หรือเพียงแค่ต้องการลงทุนปกติ เหมือนหุ้นตัวอื่น
(30 January 2013 - 06:46 PM)  แต่ดูจากคำสัมภาษณ์ของ slc การมาเพิ่มทุนก็คงต้องมีประโยชน์มาให้ slc ด้วย ไม่ใช่เอาเงินมาลงทุนเฉยๆ ดังนั้นน่าจะมีอะไรๆ ดีๆ สักอย่าง แต่เม่าไม่รู้ว่ามันคืออะไร 55+
(30 January 2013 - 06:51 PM)  ถ้าคิดแบบแย่มากๆ คือ เจ้าหลอกปั่นมาปล่อยของ วิชัย cth ไม่มา ต่อไปหุ้นจะเฉาตายเหมือนหุ้นปั่นตัวอื่น ราคาลงไปสัก 0.9 -1.0 บาท ยาวนาน 6-7 เดือน จนเม่าท้อและต้องขายขาดทุนกันหมด แต่ถ้าคิดแบบบวกสุดโต่ง วิชัยมา cth มา สปริงนิวส์ได้งานอะไรสักอย่างเกี่ยวกับ พรีเมียร์ลีก slc ได้งาน หรือถึงขั้นแลกหุ้นกันจริง ตอนนั้น slc คงวิ่งตับไหม้ ต้องสั่งเซอกิตเบรกที่ 5 บาท เพราะร้อนแรงเกิ๊น 555+
(30 January 2013 - 06:55 PM)  วันนี้ในที่ประชุม ผบห. พูดว่า ที่เพิ่มทุนนี่ทำเพื่อ "สปริงนิวส์" ยังง กับคำนี้มาก ในรายงานการเพิ่มทุน slcบอกว่าจะเอาไปพัฒนางานของบริษัทลูกให้เติบโต งานของ slc ส่วนนึงคืองานด้านไอที่อีกส่วนคือสปริงนิวส์ แต่เหมือน slc จะโฟกัสไปที่สปริงนิวส์หรือเปล่า หรือว่ามีแผนจะทำอะไรที่เกี่ยวกับสปริงนิวส์หรือทีวีดาวเทียม
(30 January 2013 - 06:57 PM)  จะลงทุนอะไร .. เหมือนเคยได้ยินว่า อาจทำช่องรายการใหม่ หลายปีแล้ว แต่ดูๆ แล้ว ไม่น่าทำเพราะรายการข่าวก็กำลังไปได้ดี
(30 January 2013 - 06:58 PM)  ทำไอที วางระบบ พัฒนาซอฟแวร์

:maodeeda:  :maonews:

• Mayfly, Sutthiruk Rungsansert and Steve Ton like this

..

#77 Phong Käfer

Phong Käfer

Member

• +Members

Posted 31 January 2013 - 12:28 PM

@คุณ porgorn

" ตลาดทีวีทั่วไปที่มีมาร์เก็ตแชร์ทั้งอยู่ที่ 6 หมื่นล้านบาท  จึงอยากเปลี่ยนแปลงรูปแบบการออกอากาศเป็นแบบทีวีดิจิตอล แจ้งต่อว่าการลงทุนนี้มีการใช้เงินจำนวนมากเราไม่าสามารเดินไปคนเดียวได้ ต้องพันธมิตรในการปรับเปลี่ยนเป็นการส่งผ่านไฟเบอร์ออปติก (คำว่าไฟเบอร์ออฟติกทำผมสะดุ้งเลย)"

ข่าว CTH ก่อนหน้านี้จาก นสพ.ฐานเศรษฐกิจ

.. ซีทีเอชได้วางวงเงินลงทุนธุรกิจในช่วง 3-5 ปีนี้อยู่ที่ประมาณ 3.5 – 4 หมื่นล้านบาท ซึ่งในปีนี้ใช้เงินไปแล้วกว่า 1 พันล้านบาท อีกทั้งปลายปีนี้ยังใช้งบอีกกว่า 20 ล้านบาทในการปรับระบบเคเบิลทั่วประเทศจากเดิมเป็นระบบอะนาล็อกให้เข้าสู่ระบบดิจิตอล พร้อมทั้งรวบรวมซื้อคอนเทนต์ต่างๆจากทั่วโลกอีกกว่าหลายร้อยล้านบาท
        นอกจากนี้CTH ยังมีแผนใช้งบประมาณกว่า 7 พันล้านบาทในปีหน้า แบ่งเป็นการนำเข้ากล่องรับสัญญาณจากประเทศจีนล็อตใหญ่ในช่วงเดือนกุมภาพันธ์จำนวน  2.5 ล้านกล่อง หรือคิดเป็นมูลค่ากว่า 4 พันล้านบาท  และปีถัดไปจะใช้งบลงทุนกว่า 1 หมื่นล้านบาทสำหรับการลงทุนต่างๆอีกด้วย
ขณะที่แผน 5 ปีข้างหน้าบริษัทมองว่าธุรกิจเคเบิลจะมีรายได้เข้ามามากขึ้น ทั้งอินเตอร์เน็ต การขายสินค้าผ่านช่องรายการ ฯลฯ อีกทั้งธุรกิจเคเบิลเป็นธุรกิจที่วางโครงข่ายระบบสาย

คิดเอาไว้ว่าใช่..ต้องใช่แน่ๆ ^^

• Mayfly and Steve Ton like this

#78 nadia

nadia

Posted 31 January 2013 - 12:53 PM

ตีความได้สองอย่างคือ

1. หมายถึงจะซื้อคอนเทนต์ หรือซื้อสปริงนิวส์ให้เข้ามาอยู่ในแพลตฟอร์มของตัวเอง (CTH)

นั่นคือสปริงนิวส์เปลี่ยนระบบจากดาวเทียมไปเป็นระบบเคเบิลส่งผ่านไฟเบอร์ออปติกที่ CTH กำลังวางระบบอยู่

1.1 แค่เซ็นสัญญาเป็นพันธมิตรกับสปริงนิวส์ในการนำคอนเทนต์ไปออกอากาศผ่านแพลตฟอร์มของ CTH หรือ

1.2 เข้ามาร่วมทุนกับ slc โดยการซื้อหุ้นเพิ่มทุน และเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ไปเลย พร้อมใช้ฐานทางธุรกิจของ slc ไปต่อยอดธุรกิจของตัวเอง

2. หรือเป็นการลงทุนเกี่ยวกับการประมูลทีวีดิจิตอลที่ กสทช. กำลังจะจัดประมูลภายในปีนี้

แต่ทว่าทีวีดิจิตอลไม่ได้ออกอากาศผ่านเคเบิล แต่ส่งสัญญาณผ่านอากาศ แต่เห็นพูดถึงตลาดฟรีทีวีที่ใหญ่กว่ากับการออกอากาศระบบดิจิตอล ก็เลยยังไม่แน่ใจ

ข้อมูลเรื่องการประมูลทีวีดิจิตอล

โดยคลื่นความถี่ที่ต้องมีการประมูลมีทั้งหมด 24 ช่องธุรกิจ 

- แบ่งเป็นประเภทความละเอียดสูง 4 ช่อง 
- และช่องความละเอียดมาตรฐาน 20 ช่อง แบ่งเป็นช่องข่าว ช่องเด็ก เยาวชนและครอบครัว และช่องทั่วไป 

จากทั้งหมดทีวีดิจิตอลมี 48 ช่อง โดยอีก 24 ช่องแบ่งเป็น

- ประเภททีวีสาธารณะ 12 ช่อง 
- และช่องบริการชุมชน 12 ช่อง ที่ไม่ต้องมีการประมูลแต่เป็นการประกวดราคาแทนตามลำดับ 

ซึ่งการประมูลคลื่นความถี่ทีวีดิจิตอลคาดว่าสามารถเปิดประมูลได้ในช่วงไตรมาส 2/2556 หรือราวเดือน ก.ค. 2556

• Mayfly, vinadia and Steve Ton like this

..

#79 แมวเชา

แมวเชา

Newbie

• +Members

Posted 31 January 2013 - 01:33 PM

โดยส่วนตัวผมสนใจเล่นตัวนี้นานๆนะ แต่ไม่ใช่ราคานี้

#80 Wynn Kt

Wynn Kt

Newbie

• +Members

Posted 31 January 2013 - 01:58 PM

ต่ำบาทค่อยซื้อ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

Bing (1)

This topic has been visited by 135 user(s)

+Ning PengZheng, +วรรณา ทิววัฒน์ปกรณ์, +LIVE-S, +supernot, kloysri, +daneszac, +Sutthiruk Rungsansert, +PAO9, nadia, +Gongz Kengkittipat, +สูงสุด คืนสู่สามัญ, +Bluemoon Destiny, +Nattawut Tammaratmetee, +Insanize Moji, +Nuttakorn Vinijcharoensri, +BBB, +bkkk, +vinadia, +aekkanek, +Padon, +momo, +Uss John Paul Jones, +เอเจ พระเอกตัวจิง, +MAMA ShiZu, +Mayfly, +Supers Smart, +kid1412, +jim95boom, +ToBii Intouch, +สุรินทร์ หล่อฤๅทัย, +Yodaya Arm, +นิธิวัฏ จารุวาที, +Shruikan-, +Peerasak Chatsermsak, +Sante Vichitbandha, +เกริกวุฒิ เวชกามา, +Winwin Chin Cu Gin, +Haralamboss Karamallis, +devil1, +Suthiroj Kit, +Andaresort Kohlipe, +iammidas, +Naipaporn Panpan, +kaiisit, +emika, +Narongchai Yaisawang, +Gin Ju, +Valentine Valeninus, +Nuttapong Ithiapa, +Kakashi Kung, +Somboon Pipat, +วุฒิชัย เรืองกลัด, +supernova45, +MacTV, +varuttt, +Noppadol Ngeankham, +Naris Sis, +Boonyarit Chalittanon, +109 Trinity, +api, +บุญชัย ตั้งสง่าศักดิ์ศรี, +Malaww Vihoknoi, +Hanchai Laowpanitchakorn, +Kiattikun Kanngan, +Montree Jmateam, +Thawatchai Jaikamtam, +Miki Khongrungphakorn, +l3ankY, +Oak Thanawat, +Moose Chadwick, +Ome Anakin, +Naruto, +Noppadon Saeoue, +Superpattit, +Molly, +pspm2004, +nownow, +Si Sisuda, +Roy Keane, +Kamron Noiy TrueMan, +diawkung, +Ae Knight Kids, +Tee Taurus, +Praepan Kongdamnern, +Dao, +Laan Sang, +Napapon Srichuay, +Tangmo Ha Haa, +EarthIce Kaewnuch, +Dot Chermprapai, +Kitty, +ooojooo, +bangic, +Nattakritta Limpasuwanna, +i_beech, +shw, +Surasak Siltham, +kasper, +Gunner Dora, +โสภณ ทองดี, +Emma Pat, +risuku, +BeBee Za, +Khun Vitz, +Nong Akk, +Kyo Kusanagi, +Cherie Corleone, +Sky Bull, +Eak Luang, +undershade, +Sanltoes Saiyaporn, +Sumet Malingam, +Thapanee Kongsang, +Sugarn รักในหลวง, +Noppadol Jinamoon, +Danoop Khankhet, +Nixk Cool, +Rattikarn Tik, +Kritsada Intarapornudom, +pawikorn yospimsarn, +Wiroj Chanphichai, +Sun Songsaeng Obgyn, +Bura Sindhupakorn, +Nongyao Khamkrasae, +เจ จุ๊ จั่นสกุล, +kong2002, +Tukta Pachelbel, +Patiparn Swangmek, +ballistica, +Jetsada Chawachat, +Yootasak Suthisripok, +monopsyche, +Ling Ping, +ratharos, +Thanakorn Wongsalangkul